Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

++++ รีวิวฉบับย่อ(มากๆ) เรื่องการโอนรถด้วยตนเองค่ะ ++++

หวัดดีค่ะเพื่อนๆชาวรัชดา วันนี้เราไปโอนรถมาค่ะ ซึ่งก่อนไป เราหาข้อมูลจากในเนตมาว่าจะใช้เวลาเป็นชั่วโมงๆ และรอคิวยาวนาน แต่วันนี้ไปมาแล้วค่ะ ใช้เวลาทั้งสิ้นแค่35นาที เท่านั้นเองค่ะ ไม่น่าเชื่อว่ารวดเร็ว และได้รับบริการที่ดีจากข้าราชการยุคใหม่ พูดจาไพเราะสุภาพ น่ารัก สรุปว่าประทับใจมากๆเลยต้องมาแบ่งปันให้ฟังกันค่ะ

ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนว่าเราก็เป็นผู้หญิงคนนึง ที่ไม่ได้ใส่ใจเรื่องเอกสาร เรื่องทะเบียนพวกนี้เลยค่ะ ทีแรกก็คิดด้วยว่า จะไปใช้บริการจ้างทำ เพื่อจะได้ง่ายๆ ตัดขั้นตอนยุ่งยาก แต่มาคิดอีกที ทำเองดีกว่า ก็ลองดูค่ะ

ส่วนของเอกสารค่ะ กรณีเรา เป็นการโอนจากการซื้อขายนะคะ ใช้ดังนี้ค่ะ
    1.เล่มทะเบียน
    2.เอกสารการซื้อขาย(ใบเสร็จก็ได้ค่ะ อันนี้ของเราจนท.เรียกเอกสารนี้ตอนที่จะจ่ายเงินค่าโอนแล้วน่ะค่ะ)
    3.ใบคำร้องขอโอนรถ เพื่อบอกว่าเป็นการโอนรถจากใคร ให้ใคร(ดาวน์โหลดได้จากเวบไซด์นะคะ)
    4.หนังสือมอบอำนาจ เพื่อบอกว่าเจ้าของรถเดิม มอบอำนาจให้เราดำเนินการโอนรถค่ะ
    5.เอกสารจากฝ่ายผู้โอน(สำเนาบัตรปชช. ทะเบียนบ้าน)--ถ้าเจ้าของเดิมเป็นบริษัท ก็ใช้เอกสารจดทะเบียนบริษัท และเอกสารของกรรมการผู้มีอำนาจค่ะ
    6.เอกสารจากฝ่ายผู้รับโอน(สำเนาบัตรปชช. ทะเบียนบ้าน)

อีกเรื่องก็คือ จะรู้ได้อย่างไรว่าโอนที่เขตพื้นที่ไหน อันนี้ต้องดูจากที่อยู่ของผู้โอนที่อยู่ในเล่มค่ะ จากนั้นมาเช็คดูว่าขนส่งเขตพื้นที่ไหน รับผิดชอบพื้นที่นั้นค่ะ
    หรือติดต่อฝ่ายประชาสัมพันธ์ กรมการขนส่งทางบก โทร. 0-2272-5322 และ 0-2272-5416 ในวันและเวลาราชการค่ะ

จากคุณ : ลูกพีชสีชมพูอมส้ม - [ 26 พ.ค. 52 13:58:57 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom