Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อีก 2 ชม. ลูกหมูกำลังจะไปเข้าถ้ำเสือแล้วค่ะ(ไปทำสัญญากับเต๊นท์รถ) รบกวนให้คำแนะนำด้วยนะคะ

หลังจากเฝ้าดูรถมาสักระยะใหญ่ๆ
    สรุปสุดท้ายก็ตัดสินใจไปซื้อที่เต๊นท์รถค่ะ

ดูราคาจากเวบก็โทรไปสอบถามกับเซลล์
    ถามเรื่องการเงินก่อนเลย ดาวน์เท่าไหร่ ต้องมีเงินออกรถเท่าไหร่กันแน่
    เงินจองเป็นยังไง

คุยกันหลายครั้งจนได้ทราบขั้นตอนทั้งหมดที่เซลล์บอกก็คือ
    1.จ่ายเงินจอง (เค้าบอกว่าปกติ 10,000)
    2.ทำสัญญา (ใช้เวลาตรวจเอกสาร 3 วัน)
    3.รับรถ

ฟังดูเหมือนเป็นขั้นตอนง่าย ๆ
    แต่ด้วยความระแวงมากๆ เพราะเหมือนจะได้ข่าวว่า เต๊นท์รถเดี๋ยวนี้ชอบหากินกับเงินจอง เราก็เลยบอกว่าเราไม่จ่ายเงินจองได้มั้ยอ่ะ เพะรามันไม่สมเหตุสมผลเลยที่ของก็ยังไม่ได้แต่ต้องจ่ายเงินก่อนอ่า

สุดท้ายก็เลยต่อรองกับเต๊นท์ว่างั้นเอาเอกสารทางการเงินของเราและคนค้ำไปดูก่อนนะ
    แล้วบอกมาจริงๆเลยว่าต้องดาวน์เท่าไหร่กันแน่ ต้องมีเงินออกรถเท่าไหร่ ไม่ใช่ว่าสักแต่ว่าบอกว่าผ่านๆๆๆ กู้ได้แน่นอน พอถึงเวลา ไฟแนนท์จัดยอดให้ไม่ถึง ก็จะมาให้เพิ่มเงินดาวน์ทีหลัง ถ้าผู้ซื้อไม่มีก็จะยึดเงินมัดจำไปนะ

เค้าก็ทำเสียงเเซ็งๆว่ายัยนี่ เรื่องมากเจรงๆ
    หลังส่งเอกสารไปช่วงเช้า ตอนเย็นก็โทรไปถาม ว่าสรุปไฟแนนท์ให้เท่าไหร่
    เค้าก็บอกมาเลยว่าต้องมีเงินเท่านี้นะ ถึงออกรถได้ (ตัวเลขมันเพิ่มจากที่ลงโฆษณาไว้จริงๆด้วย) แต่จำนวนที่เค้าแจ้งมา เราก็โอเค พอรับได้

หลังจากนั้นเราเลยบอกเค้าว่า งั้นนัดทำสัญญาวันเสาร์นี้(วันนี้)เลยนะ หลังจากเราตรวจสภาพรถผ่านแล้วก็ทำสัญญากันเลย เราจะได้นัดคนค้ำของเราไปด้วย ก่อนวางหูเราก็ยังกังวลเรื่องเงินค่าจอง เลยบอกว่า นี่ๆคุยกันก่อนเลยนะ เราจ่ายให้ได้แค่ 5,000 เท่านั้นนะถ้าเงินจองเกินนี้เราไม่จ่าย เค้าก็โอเค

ที่จะรบกวนปรึกษาเพื่อนๆพี่ๆก็คือ
    1.มันจะมีเหตุการณ์ที่พอทางไฟแนนท์ตรวจเอกสารแล้วต้องเพิ่มเงินดาวน์มั้ยค่ะ (ส่วนกู้ไม่ผ่านไม่กลัวค่ะ) ในสัญญาที่เราจะไปเซ็นวันนี้เค้าจะระบุมั้ยค่ะ ว่าเงินที่จะขอจากไฟแนนท์เป็นจำนวนเท่าไหร่

2.ในสัญญาเงินจองเราสามารถเพิ่มเติมข้อความได้มั้ยค่ะ คิดว่าจะเขียนว่า "หากยอดเงินกู้ที่ได้รับการอมุมัติจากไฟแนนท์ไม่เท่ากับ XXX บาท ทางเต๊นท์ YY จะเป็นผู้ออกเงินส่วนต่างที่เกิดขึ้นให้กับผู้ขอเช่าซื้อหรือทางเต๊นท์ YY จะคืนเงินค่ามัดจำให้ผู้ขอเช่าซื้อเต็มจำนวน"

3.นอกจากนั้นแล้วลูกหมูน้อย ต้องคอบระมัดระวังอะไรเพิ่มเติมอีกรึป่าวค่ะ (กลัวมากๆที่ต้องเดินเข้าถ้ำเสือ)

ขอบคุณทุกๆคำตอบนะคะ

จากคุณ : นู๋แอปเปิ้ลเขียว - [ 30 พ.ค. 52 13:02:51 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom