Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อย่างนี้เต็นท์หลอกลวงหรือเรื่องปกติค่ะ

สวัสดีค่ะ ปกติไม่เคยเข้าห้องนี้เลยแต่วันนี้มีปัญหาคิดไม่ตกเนื่องจากพี่ชายไปซื้อรถมือสองมาจากเต็นท์ค่ะ แล้วเป็นรถคันแรกของบ้านเราก็ว่าช่วย ๆ กันดูดีแล้ว แต่ปัญหาเกิดตรงที่ยังไม่ได้เล่มทะเบียนรถเลย

บ้านเราไปดูรถและตกลงซื้อด้วยเงินสดเมื่อต้นเดือนพค.ที่ผ่านมา โดยทางเต็นท์ตกลงจะทำเรื่องโอนรถและจ่ายค่าโอนให้กับทางเรา โดยอ้างว่าหลังจากได้เล่มมาแล้วจะโทรแจ้งให้ทางเราไปรับเล่มทะเบียน

บ้านเราก็รอและทำการตามมาเรื่อย ๆ โดยทุกครั้งทางเต็นท์จะแจ้งว่าเรื่องติดอยู่ที่ขนส่งบ้าง มีวันหยุดเยอะบ้างเรื่องเลยล่าช้า แต่วันนี้ล่าสุดเราว่ามันนานเกินไปแล้วเลยให้พี่ชายโทรตามอีกรอบ(ทุกครั้งทางเราตามตลอดเต็นท์ไม่เคยโทรแจ้งความคืบหน้า) ทางเต็นท์ยอมรับว่าเล่มทะเบียนอยู่ที่ไฟแนนท์เนื่องจากรถยังติดไฟแนนท์อยู่และได้ทำการเคลียร์ตังค์ไปแล้ว รอเพียงเล่มจากทางไฟแนนท์เท่านั้น

เราก็สอบถามไปว่าเมื่อไหร่จะได้เราต้องการเล่มที่เป็นชื่อเราแต่เขาก็ตอบมาแค่ว่าทางเต็นท์ก็รอเล่มจากทางไฟแนนท์อยู่เหมือนกัน ทำให้เรามีข้อสงสัยมากมายที่อยากถามท่่านผู้รู้ค่ะ

1 หลัก ๆ เลยคือเต็นท์โกหกเราตั้งแต่แรกแล้วใช่ไหมค่ะ อย่างนี้เราจะโดนโกงได้หรือเปล่า เพราะกลัวอยู่ ๆ ไฟแนนท์จะมาเอารถเราไป
    2 เราจ่ายตังค์ไปหมดแล้วตั้งแต่ต้นเดือน พค. ถ้าทางเต็นท์นำเงินไปเคลียร์ไฟแนนท์ ต้องใช้เวลาดำเนินการเป็นเดือนเลยเหรอค่ะกว่าจะปิดบัญชีกับรับเล่มทะเบียนรถมาได้
    3 ถ้ากรณีเรากลัวว่าจะโดนทางเต็นท์ตุกติกเราหาวิธีการป้องกันอะไรได้บ้างค่ะ(่ทันหรือเปล่า)
    4 ปกติซื้อรถจากเต็นท์เขาจะให้เล่มทะเบียนรถช้าอย่างนี้เลยเหรอค่ะ แล้วถ้าเราไม่มีเล่มทะเบียนในมือและเป็นชื่อเรามีผลเสียอะไรบ้าง

ร้อนใจค่ะเพราะเพิ่งทราบเรื่องจริง ๆ วันนี้ ขอโทษทุกท่านถ้าคำถามอาจจะดูไม่สร้างสรรค์เพราะเพิ่งเป็นรถคันแรกของบ้านเราและพี่เราต้องใช้สำหรับขายของด้วย กลัวมีปัญหามาก ๆ และขอขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

จากคุณ : arikone - [ 30 พ.ค. 52 22:25:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom