Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

หลังจากชนค่อนข้างหนัก ซ่อมผ่านไปเกือบ 8 เดือน แต่นี่มันอะไร!!!!!!!! มาดูสภาพ

รถเกิดอุบัติเหตุเมื่อปีที่แล้ว (ชนต้นไม้) จากวันนี้ก็เกือบแปดเดือนแล้วค่ะ
    ประกันชั้นหนึ่งได้นำเข้าอู่ซ่อม โดยทางอู่ตีราคาค่าซ่อมทั้งคัน 150,000 บาทไทย
    ทางอู่ทำการซ่อม(ไปเรื่อยๆ) เจ้าของซึ่งเป็นพี่ชายได้แวะเวียนไปดูบ้างเป็นระยะๆ

รถก่อนชนมีอุปกรณ์ตกแต่งตามรูป ทางประกันบอกว่าจะซ่อมให้ในสภาพเดิม คงไม่มีการเปลี่ยนแปลง
    เจ้าของก็ไม่อยากได้อะไรมากมายหรอกค่ะ เพราะรถก็โอเคอยู่แล้ว

เวลาผ่านไป อะไหล่แบบเดิม ยกตัวอย่างเช่น กันชนหน้า ทางอู่บอกว่าหาให้แบบเดิมไม่ได้ เป็นอีกตัวหนึ่ง(ชุดแต่งไมเนอร์) ได้มั้ยพี่
    ทางเราก็โอเค ไม่เป็นไรใส่ๆ มาเหอะ (เด๋วไปหาเปลี่ยนเองก็ได้ฟระ)
    อีกอย่างมันนานแล้วหลายเดือนแล้วไม่เสร็จซะที รถก็ต้องใช้ทำมาหากิน
    แต่ที่ได้มาก็ไม่ได้ตามที่บอกว่าจะเปลี่ยนให้ เฮ้อ

อันนี้แค่ยกตัวอย่างนะคะ ทางอู่แจ้งมาอีกว่าต้องมีค่าซ่อมเพิ่มเติม เพระที่ช่างประเมินราคามันผิดพลาด (ซวยจริงๆ)
    ความจริงค่าเสียหายมันมากกว่านั้น เพิ่มอีก 30,000 บาทไทย
    (ตกลงนี่ คุณประเมินราคาผิด มีค่าใช้จ่ายเพิ่ม หนูต้องรับผิดชอบ อ๋ออออ ดีจัง)

ไอ้เราก็เอาล่ะเว้ย มีเรียกเงินเพิ่มแฮะ
    ตอนที่เค้าบอกว่าต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มก็คืออะไหล่ต่างๆ เค้าสั่งมาแล้ว  เราต้องจ่ายเพิ่มสถานเดียวอะค่ะ

ไปดูรถรอบล่าสุดเมื่อต้นเดือน พ.ค. สภาพรถรับไม่ได้เลย
    ดูแล้วหดหู่ใจอย่างที่สุดค่ะ
    ซ่อมนาน แต่...สภาพรถนี่ ขับแทบไม่ได้เลย
    ในตอนนั้นเลยตัดสินใจเอารถออกมาก่อน
    จะซ่อมเองหรืออะไรนั้นยังไงนั้น ค่อยเอามาคิดดูอีกที

เค้าได้ทำการซ่อมให้(บางส่วน) จากที่ตกลงว่าประเมินมาเท่านี้ ซ่อมเสร็จรถโอเคพร้อมใช้
    แต่ที่เห็นมัน....สุดๆอะค่ะ เกินบรรยาย
    เสียเวลา....เสียความรู้สึก....และอะไรต่อมีอะไรอีกหลายอย่าง

ใจของเราก็หวังจะได้รถคืนในสภาพแม้ไม่เต็มร้อย
    แต่ก็ไม่ได้ทำใจเผื่อว่ามันจะ...................ขนาดนี้

อาการต่างๆ ของรถ เท่าที่คนมีความรู้ด้านรถยนตร์น้อยจะพบเห็นได้ มีดังนี้
    ....เครื่องที่เปลี่ยนให้ใหม่เป็น IDSI (เดิมคือเครื่อง VTEC)
       แต่กล่องเดิมเป็น VTEC ทำให้ขับไปแล้วไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์ให้และเกิดอาการสะอึก รอบเครื่องยนตร์ตีขึ้นสูงตลอดเวลา
    ....ช่วงล่างมีเสียงดังกึกกักตลอดเวลาที่ขับ
    ....ระบบไฟรวนทั้งคัน เช่น สวิทช์กระจกฝั่งคนนั่งใช้ไม่ได้ ด้านคนขับก็กดขึ้นกลายเป็นลง
    ....เกียร์ L ใช้ไม่ได้
    ....7 Speed Mode ใช้ไม่ได้
    ....สวิทช์ปัดน้ำฝนพัง
    ....ก้านปัดน้ำฝนด้านหลังไม่มี
    ....ก้านปัดน้ำฝนด้านหน้าก็ไม่ใช่แบบเดิม
    ....การประกอบชิ้นส่วนไม่เรียบร้อย
    ....คอนโซลด้านหน้าแตกควรจะเปลี่ยนให้ก็ไม่เปลี่ยน
    และอื่นๆ อีกมากมายยยย

ตอนนี้เอาไปเชคใหม่ทั้งคันแล้ว ที่ศูนย์แจ้งมาว่า
    "ไฟช็อตหลายที่เลยนะพี่ อืมมมมม
     เครื่องก็ไม่ใช่รุ่นเดียวกันนะครับ
     และก็ที่ปัดน้ำฝนพี่จะให้ผมสั่งของมั้ย
     อ้อ พี่กล่องอะ ผมไม่กล้าเอาของมาลองให้นะครับ เพราะช็อตเยอะเลย ผมกลัวกล่องพังอะครับ พี่พอมีกล่องมั้ย
     บลาๆๆๆๆๆ.."

ควรทำอย่างไรดีคะ กลุ้มใจจริงๆ ทางอู่ก็โทรมาทวงเงิน (กล้าเนาะ)
    ซ่อมรถข้ามภพข้ามชาติขนาดนี้ แถมไอ้ที่ซ่อมเสร็จนี่ก้อนะ...
    อาจเนื่องมาจากช่างประเมินราคาซ่อมผิดพลาด(ช่างคนนั้นตอนนี้ลาออกเรียบร้อยแล้ว)
    ทำให้ทางอู่อาจไม่มีกะจิตกะใจอยากซ่อมก็ได้(อันนี้เดาเอานะคะ)

แล้วรถที่ได้มาก็สภาพแย่มากๆ ในความรู้สึกของเจ้าของ
    แล้วต้องเอามาซ่อมเองอีก เคยให้อู่ข้างนอกตีราคาให้
    ว่าถ้าซ่อมในสภาพที่ "พอขับได้" ต้องจ่ายเพิ่มอีกเท่าไหร่
    เค้าบอกมาประมาณ 40,000 .................. พูดไม่ออกเลย

ครอบครัวไม่ได้รวยมาก ฐานะปานกลาง ไม่มีเงินขนาดนั้นอะค่ะ
    และอีกอย่างเราเอาเข้าอู่ซ่อมแล้ว แล้วเรายังต้องมาจ่ายค่าซ่อมเพิ่มอีก....
    ไหนจะจ่ายทางอู่ ไหนจะต้องซ่อมเพิ่มเอง
    แล้วในอนาคตอีกล่ะ
    อู่ก็ไม่รับประกันงานซ่อม รับประกันแต่สี (เพราะเป็นอู่ทำสีล่ะมั้ง)

กลุ้ม+เครียดมากๆ ค่ะ ถ้าจะเอาให้อู่เค้าแก้ไข ก็ไม่รู้เมื่อไหร่จะได้.....จะเสร็จ.....
    แล้วเค้าจะยังอยากทำให้เราไหม...
    ทำไมเค้าไม่รับผิดชอบรถเราเลย แถมยังมาเรียกเงินอีก
    ถ้าไม่จ่ายเค้าเราจะมีความผิดไหม

จขกท.ควรทำอย่างไรดีคะ อยากฟังความเห็นของหลายๆ ท่านค่ะ
    ตอนนี้คิดอะไรไม่ออกแล้ว ......
    ขอบคุณทุกท่านที่อ่านจนจบนะคะ ยาวไปหน่อย...

ปล.ตอนนี้รถอยู่ที่ศูนย์ค่ะ
    ปล.2 ยืมล็อกอินพี่ที่ทำงานใช้ค่ะ

แก้ไขคำผิดค่ะ..

แก้ไขเมื่อ 04 มิ.ย. 52 16:58:22

แก้ไขเมื่อ 04 มิ.ย. 52 15:54:35

แก้ไขเมื่อ 04 มิ.ย. 52 15:52:01

แก้ไขเมื่อ 04 มิ.ย. 52 15:51:47

แก้ไขเมื่อ 04 มิ.ย. 52 15:47:39

แก้ไขเมื่อ 04 มิ.ย. 52 15:36:01

จากคุณ : ComSoSad - [ 4 มิ.ย. 52 15:35:12 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

000" rowspan="2" valign="top">

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป