Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

==เตือนภัย== ฝนตก ถนนลื่น อย่าไว้ใจทาง อย่าวางใจยาง ... หมุนมาครับพี่น้องงง!!!

ช่วงนี้ฝนตกถนนลื่นครับ   อยากให้ระวังในการขับรถให้มากๆครับ  โดยเฉพาะการเข้าโค้งครับ    
    เมื่อคืน (4 มิ.ย. 52)  ตอน ตี2  โดยประมาณครับ   ฝนตกลงมาแต่ไม่หนัก   พอเปียกๆครับ
    เกิดเหตุสุดซี๊ดมากๆๆ  สำหรับชีวิตการขับรถของผมครับ  

ขับรถมาดีๆ  จากราชดำเนิน มุ่งหน้านางเลิ้ง  ด้วยความเร็วประมาณ 60-80 km/h ครับ   ขับมาเรื่อยๆ ไม่ค่อยมีรถแล้วครับ  
    พอถึงสามแยกตรงหน้าสนามมวยนางเลิ้ง  (แยกใหญ่ขนาด 3 เลนครับ)  พอดีไฟเขียวอยู่+ไม่มีรถจอดติดอยู่เลยครับ  
    ด้วยความเคยชินผ่านทางนี้อาทิตย์ละหลายครับ   ผมก็เลี้ยวขวาเพื่อที่จะไปแยกราชเทวีต่อครับ   โดยไม่ได้ชะลอรถ

โค้งกว้างๆ  ขับไม่เร็ว    แต่ลื่นครับ!!!
    ท้ายรถเริ่มกวาด บานออกช้าๆ    ผมแก้พวงมาลัย พร้อมเติมคันเร่งไปนิดๆ
    แต่สายไปแล้วครับ!~    ...  ไม่ไหวแล้วครับ   ท้ายบานออกไปเกินครึ่งลำแล้ว  
    ผมได้แต่พยายามประคองพวงมาลัย  แล้วเติมคันเร่งนิดๆ ประคองไม่ให้รถไหลไปอัดขอบทางครับ
    ท้ายรถหมุนออกไป นำหน้าไปในทิศทางที่ผมกำลังจะไปแล้วครับ    (ตอนนี้กลายเป็นหน้ารถผมย้อนศรแล้วครับ)    
    รถเคลื่อนไถลออกไปอีกเล็กน้อย  เป็นภาพที่สโลวโมชั่นมากๆ  ใจเต้นรัวยิ่งกว่าขึ้นไวกิ้งที่ดรีมเวิร์ลตอนเด็กๆ  ปากได้แต่ร้องตะโกนว่า  เนี่ ย ย ย!!! แล้ววววนึ  ง ง  ง!!!
    ใจนึงก็กลัวว่ารถจะอัดเข้ากับขอบกั้นกลางถนน (จิตนาการครับ รถเลี้ยวขวา  ท้ายหมุนกลับแล้วไถลออกไปเหวี่ยงกลับเข้ากั้นกลางถนนครับ)
    อีกใจก็กลัวว่าจะมีรถตามมาอัดก๊อปปี้  

โชคยังมี  พระดีคุ้มครอง    
    รถไถลไปเล็กน้อย  หยุดระหว่างเลนกลาง กับเลนติดกั้นกลางถนน  (ไม่ไหลไปอัดกลางถนน)  
    และรถตามมาแทบไม่มี   มีพี่แท๊กซี่ชะลอจะหยุดช่วยคันนึง   คงคิดว่าผมเป็นอะไร   (ก็รถเล่นหมุนหันหน้าไปคนละทิศกับเค้าซะอย่างนั้น)
    ผมตั้งสติด้วยความรวดเร็ว  รีบจะกลับหัวรถ  ขณะที่ก็ต้องระวังว่าจะมีรถตามมาหรือไม่    
    แต่....   เครื่องยนต์ก็ดับด้วยครับ  ไม่รู้ว่าดับไปตอนไหน  อาจเป็นตอนกำลังไถลลื่น   ระบบช่วยทรงตัวติดรึเปล่าก็ไม่ทราบ ไม่มีเวลาดู ประกอบกับรีบแก้พวงมาลัย และเติมคันเร่ง
    (ทำเหมือนตอนขับโกคาร์ท  แต่ตอนนี้ยางมันไม่กริ๊ปกับพื้นแล้วครับ   ช่วยอะไรไม่ได้เลย)
    รีบสตาร์ทรถใหม่    แล้วขับต่อ   รีบชิดซ้ายขึ้นทางด่วนกลับบ้านเลยครับ

ทางด่วนโล่งมากๆ   แต่ผมขับแช่ที่ความเร็ว 100km เท่านั้น   ใจยังสั่นอยู่เลยครับ    

ขอเป็นอุทาหรณ์ครับ    อย่าไว้ใจทาง อย่าวางใจยาง  ระวังฝนตกถนนลื่นให้มากครับ  
    ผมมานั่งคิดๆดู โชคดีมากๆ ที่ขณะที่ไหล  ผมไม่ได้ขับรถมาเร็ว   ไม่งั้นไหลไม่หยุดแน่ๆ    
    ไม่รุ้เหมือนกันว่าทำไมมันถึงไถลได้ขนาดนั้น  เกือบไปแล้วตรู  

ขอให้โชคดีครับ   ขับรถให้สนุก และระมัดระวังครับ  

ปล.  ข้อมูลประกอบ  
        รถ Accord gen7 V6
        ยางหน้า   Dunlop Sport Maxx 225/35R19
        ยางหลัง   Nitto 555  235/35R19
        ยางสปอร์ทก็เหอะ   อย่าไว้ใจมันมากครับ   จังหวะจะลื่น ก็ไม่อยู่เหมือนกันเด้ออออ  ระวังๆ

จากคุณ : เดอะ เชด - [ 5 มิ.ย. 52 21:18:29 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom