Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

++ กระทู้ของฝาก ปั๊มและถัง teana ++

เอามาฝากครับ สำหรับคนใช้ teana ตัวเก่า และ cerfiro a32  ครับ
    เพื่อเป็นแนวทางครับ (ดองใว้นานแล้วครับ)

อาการของรถคือสตาร์ทไม่ติดครับ ก่อนนั้นวิ่งไปติดๆดับ พอจอดก็ไปเลย สตาร์ทยังไงก็ไมติดครับ ผลสูนย์แจ้งว่าปั๊มเสีย 8600 (ถ้าจำไม่ผิด) ปัญหาเลย เพราะคุ้นว่ามือสองมันประมาณ 1000 ห่างกันเยอะ เลยโทรหาของ พอดีคุยกับช่างเสริฐ แถวลาดพร้าว เค้าก็เลยบอกว่า ลองดูที่ลูกยางด้วยปั๊มอาจไม่เสีย ก็เลยต้องไปเอาที่ศูนย์มาเช็ค (เพราะเค้าถอดแล้ว จริงๆคิดแค่ว่าเช็คแรงดันในท่อ น้ำมัน)

แยกออกมาก็ได้ส่วนประกอบตามรูปครับ
    ตรงกลางตัวยึดปั๊มครับ ด้านบนจะมีข้อต่อสายไฟ กับท่อน้ำมันเข้าออก

ซ้ายเป็นชุดวัดระดับน้ำมัน และสังเกตดีมันเป็นถังพักด้วย น้ำมันที่ไหลกลับจะพักใน ถังนี้ก่อนลง ถังน้ำมันใหญ่ ทำหน้าที่คล้ายๆถัง A ที่รถแข่งชอบติดเพิ่มกัน เพื่อไม่ให้มีปัญหาเวลารถเลี้ยวแล้วน้ำมันเหวี่ยงตัว(ของเหลว) ทำให้ปั๊มดูดไม่ได้ ส่งน้ามันไม่ทัน,ขาด ยิ่งช่วงใช้งานรอบสูงๆ อันตราย น้ำมันบางเครื่องมีโอกาสพังสูงครับ รุ่นก่อนๆจะไม่มีถังพักนี้ จะเป็นตัวปั๊มโดดๆครับ น่าจะเป็นประโยชน์สำหรับคนทีชอบดัดแปลงครับ

ขวาจะเห็นตัวปั๊ม พร้อมกรองด้านล่างครับ

แก้ไขเมื่อ 24 มิ.ย. 52 13:07:21

จากคุณ : RoAdSidE - [ 17 มิ.ย. 52 12:16:19 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom