Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

CHEVROLET OPTRA (NGV) ซ่อมมา 1 ปีไม่หาย ขอเปลี่ยนคันก็ต้องจ่ายเงินเพิ่ม

ผมซื้อรถ CHEVROLET OPTRA ESTATE NGV มาเมื่อต้นเดือน มิถุนายน 2551 ด้วยความเชื่อมั่นในคุณภาพของ CHEVROLET ว่าถึงแม้จะใช้ NGV ก็ไม่น่าจะมีปัญหาจุกจิกกวนใจ ความเชื่อมั่นของผมอันตรธานหายไปในเวลาไม่กี่เดือนหลังจากใช้รถคันนี้ ลองดูประวัติการซ่อมที่ผ่านมาน่ะครับ

6 มิ.ย. 51 ออกรถจาก SHOW ROOM
    17 มิ.ย. 51 มีอาการเสียงดังที่ช่วงล่างหลัง แต่ฝ่ายเทคนิคคิดว่าน่าจะเกิด จากการติดตั้ง SPOILER หลังไม่ตรงตำแหน่ง (เป็นของแถมที่ติดมากับรถ)
    7 ก.ค. 51 อาการยังไม่หาย เริ่มเดาว่าน่าจะมาจากลูกหมากกันโคลง
    17 ก.ค. 51 อาการยังไม่หายลองเปลี่ยนชุดโช๊คอัพพร้อมสตรัดหลังและอื่นๆ
    20 ส.ค. 51 มีปัญหาเครื่องดับเวลาใช้แก็ส
    17 ก.ย. 51 ต้อง CHECK ระบบ GAS อีก เรื่องเสียงดังก็ไม่หาย ลองหาสาเหตุอื่นต่อไป
    10 ต.ค. 51 ตรวจเช็คระบบ GAS อีก ปัญหาไม่หาย
    6 พ.ย. 51 เสียงดังยังไม่หาย รอสั่งโช๊คอัพที่แข็งขึ้นจากต่างประเทศ
    10 พ.ย. 51 เปลี่ยนโช๊คอัพใหม่ก็ยังไม่หาย ต้อง MODIFY เพิ่มเติม หาอยู่หลายวันถึงจะเรียบร้อย ระบบ GAS ก็ยังมีปัญหาจุกจิกอยู่
    22 ธ.ค. 51 มีปัญหาเครื่องดับที่ยังแก้ไม่หาย
    16 ม.ค. 52 ปัญหาเครื่องดับยังแก้ไม่หาย ลองลงโปรแกรม CNG ใหม่
    ประมาณเดือน มีนาคม 52 นำรถเข้าตรวจเช็คระบบ GAS ยาวเป็นเดือน
    14 พ.ค. 52 นำเข้าแก้ปัญหาเครื่องดับอีก แต่ไม่ดับให้เห็น ฝ่ายเทคนิคไม่รับผิดชอบ เผอิญพบว่าชุดลิ้นปีกผีเสื้อสกปรกน่าจะเป็นสาเหตุให้เครื่องดับได้ทั้งขณะใช้น้ำมัน และ GAS จึงทำความสะอาดแล้วลองใช้ดู
    3 มิ.ย. 52 มีปัญหาอีก, นำรถเข้าตรวจ คราวนี้ดับขณะที่ช่างเทคนิคของ GM นั้งอยู่ด้วย แต่ไม่สามารถหาสาเหตุได้

เรื่องเครื่องดับจนป่านนี้จะครบปีอยู่แล้วยังหาสาเหตุจริงๆไม่ได้เลย ตอนนี้ผมขอเปลี่ยนรถเพราะผมให้โอกาส GM มาเกือบปีแล้วแต่แก้ไขไม่ได้ ทาง GM ก็ยึกยักอ้างว่าผมต้องช่วยออกค่าปิดยอด FINANCE ซึ่งจะรวมดอกเบี้ยคิดล่วงหน้าไว้ ผมโต้แย้งว่าไม่ใช่ความผิดของผม GM ก็เปลี่ยนเหตุผลใหม่ว่าต้องชดเชยค่าเสื่อมราคา ซึ่งถ้าคิดตามอัตราของ GM ตกกิโลเมตรละ 8 บาท (ผมขับไปประมาณ 20,000 โล) ผมต้องเป็นฝ่ายรุกยื่นข้อเสนอไปตลอด ตัวแทนของ GM มีแต่อ้ำอึ้งไม่กล้าเสนออะไรเพราะรู้ว่าขาดเหตุผล ผมบอกว่าไม่รอแล้วจะร้องเรียนถึงค่อยมาขอนัดประชุม แต่ผู้ที่จะมาร่วมประชุมก็ไม่มีอำนาจตัดสินใจ ผมอยากให้กรณีของผมเป็นอุทาหรณ์ให้กับผู้ใช้รถทั้งหลายว่าอย่าเชื่อมั่นในการรับประกันคุณภาพของรถ เพราะมันมีเงื่อนไขที่ท่านจะต้องเจ็บใจเมื่อจะเคลมเปลี่ยนคัน ผมไม่รู้ว่ายี่ห้ออื่นมีปัญหาอย่างนี้ไหม แต่ถ้าผมเป็นผู้บริหาร GM ผมสั่งเก็บรถคันนี้เข้าอู่แล้ว ไม่ให้บริษัทเสียชื่อหรอก

ที่ผมมาลงกะทู้นี้ผมไม่ได้มีเจตนาจะโจมตีทาง 0 น่ะครับ ค่าใช้จ่ายทั้งหมดทาง 0 เป็นคนจ่ายทั้งหมดเค้าก็รับผิดชอบดีในระดับนึง แต่ผมว่าก็ไม่คุ้มอยู่ดีใช่ไหมครับที่ขับไปซ่อมไปเสียเวลา เสียสุขภาพจิต ขับไปก็ระแวงไปว่าจะดับเมื่อไหร่ แถม0 ก็หาสาเหตุไม่เจอแก้ไขไม่ได้แล้วไม่รับผิดชอบทั้งๆที่ไม่ใช้เป็นความผิดของลูกค้า

ปล. ภรรยาผมใช้รถคันนี้รับส่งลูกๆอายุ 4-8 ขวบ ไปโรงเรียนทุกวัน ทุกวันนี้ไม่รู้ว่าเครื่องจะดับตอนไหน จะมีรถมาเสยท้ายหรือไม่ ใครจะมารับผิดชอบ

จากคุณ : จขกท. - [ 24 มิ.ย. 52 10:32:39 A:58.11.80.238 X: TicketID:221429 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom