Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อุบัติเหตแถวพระราม 5 กับอุทาหรณ์ของการซิ่งรถแข่งกัน vote  

เมื่อคืนวาน 11/07/2009 ผมอยู่บ้านเหงาๆไม่มีอะไรทำเลยออกไปขับรถเล่น

ก็ขับไปเรื่อยเปื่อย ข้าวสารบ้าง อักษะบ้าง ดอนเมืองบ้าง รัตนาธิเบศร์บ้าง

ประชาชื่นบ้างขับไปแบบไร้จุดหมาย  

ขับไปทั่ว  ใจป่วยกายมันเลยต้องหาที่ปลดปล่อย

แต่แล้วร่างกายมันก็แพ้ความต้องการของธรรมชาติ เกือบๆเที่ยงคืน ราวๆ 5

ทุ่มกว่าได้ ผมก็ขับกลับบ้าน ผ่านเส้นพระราม 5 ขับเรื่อยๆชิวๆอยู่เลนกลาง

ความเร็วประมาณ 70-80 km/h ได้ ตอนนั้นมองกระจกหลังอยู่เรื่อยๆก็ไม่

พบอะไรแปลกประหลาด

จนมารู้สึกว่ารถมันโครง ใช่ครับมันโครงพร้อมกับเสียงวูบบบบบ ๆ สองวูบ

ผมมองไปทางซ้ายมือก็เห้นรถ 2 คันขับแข่งกันมาดูดตูดกันมาเลย

คันแรก Civic FD รุ่นใหม่  อีกคันรถอะไรไม่รู้รู้แต่ความเร็วที่รถสองคันนั่นใช่

น่าจะเร็วมากๆเกิน 160 แน่ๆ เพราะขนาดรถที่ไม่ใหญ่มากแต่ทำให้รถผมวูบและ

โครงได้ตอนที่เค้าแซงเฉียดผมไป  ตอนนั้นผมนึกถ้าผมเปลี่ยนเลนไปทาง

ซ้ายตอนนั้นผมคงเป้นผู้เคราะร้ายและคงต้องเจ็บหนัก รถพัง ใจป่วย กาย

เจ็บ คงมีแต่คนสมเพช  เพื่อนฝูง แม่คงต้องเสียใจ ว่าดึกดื่นมันจะออกมาขับรถ

เล่นอะไรมากมาย

แต่เดชะบุญยังช่วยไว้  ทำให้รถสองคันนั้นแซงซ้ายผ่านผมไปได้แบบเฉียดๆ

พอพ้นไปรถ 2 คันนั้นก็ตบเข้ากลางทันที   คันที่เป็น FD นำหน้า  

ส่วนอีกคันที่ตามหลังเสียหลักตรงด้านหน้าของผมแล้ววิ่งเข้าชนขอบทางด้าน

ซ้ายมือของถนนด้วยความเร็วและแรงมากจนตัวรถกระเด็นข้าใปในเลนนอก (สายพระราม5 นครอินมีสองเลน คือเลนนอนก กับเลนใน เลนนอกจะมีร้านอาหารอยู่เยอะ)

นาทีนั้นผมเห็นรถมันปลิวลอยกลางอากาศพร้อมเศษชิ้นส่วนรถกระจายเต็ม

ท้องฟ้าไปทั่วพร้อมกับลอยไปกระแทกวัตถุอะไรหลายอย่างที่เลนนอก (ไม่แน่ใจว่าเป้นมอเตอรไซด์หรือรถที่จอดกินอาหารอยู่)

และก็มีอะไรดำๆหลุดออกมาจากรถ ผมมองไม่ถนัดเนื่องจากมันมืด

ไม่รู้ว่าเป็นคนในรถหรือเปล่า และผมเองก็เบรคเพราะกลัวว่ารถมันจะกระเด็นกลับ

เข้ามาในเลนผมและพุ่งมาทางผมแทน เพราะรถมันกระเด็นแรงมากๆๆ

นาทีนั้น ภาพนั้นมันติดตาครับ  คิดว่าคนขับคงเจ็บหนัก  และคงมีผู้เคราะ

หร้ายคนอื่นด้วย   ส่วน FD คันนั้นชะลอรถลงทันที ผมเห็นสติ๊กเกอร์หลัง

นาทีแรกคิดว่าเป็นคนในคลับ FD ก็ขับตามไปดู ปรากฏว่าไม่ใช่ ผมกระพริบไฟ

ให้เค้า 2 ทีเพื่อให้เค้ารู้ว่าความคึกคะนองได้ทำลายชีวิตคนไปแล้วอย่าง

น้อย 2-3 คนในคืนนี้  ถ้าผมพลาดไปอยู่เลนซ้ายตัดหน้าพวกเค้าผมเองก็จะ

กลายเป็นเหยื่อ  เหยื่อที่น่าสมเพชต้องเสียรถ เสียอะไรๆ

เฮ้อไม่อยากจะคิดครับ นาทีที่เราคิดว่าแย่ๆแล้วบางครั้งถ้ามันเห็นเหตการที่

มันแย่กว่ามันก็ทำให้เราคิดได้ว่าเรายังมีทุกอย่างอยู่ครบ มีข้าวกิน มีงาน มี

เงิน มีร่างกายครบ 32ก็น่าจะพอใจและมีสุขใจได้

จากหตการดังกล่าวไม่อยากจะต่อว่าหรือบอกว่าใครผิด คนขับ FD เอง หรือ

คนขับรถที่เกิดอุบัตเหตเอง  ความคึกคะนอง ความอยากลอง  

เมื่อพลาดแล้วบางอย่างมันเอาคืนมาไม่ได้  

ขอแสดงความเสียใจกับผู้สูญเสียเมื่อคืนด้วยแล้วกันครับ  ส่วนผมก็จะใช้ชีวิ

ตอยุ่ต่อไปด้วยความไม่ประมาท  เพราะรู้ตัวดีว่าหากเกิดอะไรขึ้นคงไม่มีใคร

มาเหลียวแลอีกแล้ว ไม่อยากซ้ำเติมชีวิตตัวเองไปมากกว่านี้   อย่าซิ่ง  

อย่าลอง อย่าประมาท แล้วชีวิตจะไม่ต้องเจออะไรร้ายๆ

แก้ไขเมื่อ 12 ก.ค. 52 07:28:01

แก้ไขเมื่อ 12 ก.ค. 52 07:24:06

จากคุณ : NAN_KUNG
เขียนเมื่อ : 12 ก.ค. 52 07:10:58

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com