Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

<<<+++HIGHWAY POLICE จันทร์ 20 กรกฎาคม 2552 (มีอุปกรณ์อะไรที่จะอยู่ในรถตำรวจทางหลวงเร็วๆนี้)+++>>>  

สวัสดีครับชาวรัชดาทุกท่าน หลังจากที่ตำรวจทางหลวงไม่ได้ตั้งกระทู้มาประมาณสองสัปดาห์ กลับมาคราวนี้ก็จะขอตั้งกระทู้การทดสอบอุปกรณ์ชนิดใหม่ที่ในอนาคตจะถูกติดตั้งในรถสายตรวจของตำรวจทางหลวงกว่า 90%
เจ้าอุปกรณ์นี้ก็คือ กล้องบันทึกภาพวีดีโอติดรถยนต์ หรือ car camera นั้นเองครับ ถ้ายังนึกไม่ออกว่ามันคืออะไรก็ลองนึกถึงรายการ REAL TV ที่มักจะนำภาพจากกล้องวีดีโอติดรถยนต์ของรถตำรวจในต่างประเทศเวลาไล่ล่าคนร้ายดูครับ นั้นแหละคือ car camera ที่ผมจะพาไปชมการทดสอบเล็กน้อย

ขอแนะนำความสามารถคร่าวๆของ Car Camera Voyager Pro หน่อยนะครับ

เครื่องรุ่นนี้จะบันทึกภาพวีดีโอในแบบดิจิตอล พร้อมทั้ง วัน เดือน ปี เวลา สถานที่  ความเร็วของรถที่ติดตั้งกล้อง รวมทั้ง อัดเสียงภายในของห้องโดยสารไปพร้อมๆกัน สำหรับ การระบุตำแหน่ง สถานที่ และความเร็วนั้นทำได้เพราะในเครื่องมีตัวรับสัญญาณ GPS ติดมาด้วยครับ

โดยข้อมูลทั้งหมดจะจัดเก็บในรูป SD card ในตัวเครื่อง และเมื่อจะเรียกดูภาพที่บันทึกไว้ก็สามารถทำได้โดยการเสียบเข้ากับคอมพิวเตอร์
และสำหรับคอมพิวเตอร์ที่ต่อเข้ากับอินเตอร์เน็ตก็จะสามารถเรียกดู พิกัดเส้นทางย้อนหลังของการเดินทางในรูปแบบของ Google maps ได้อีกด้วย

มาถึงตรงนี้ อาจจะสงสัยว่าเจ้า Car Camera มันมีประโยชน์อย่างไร
สำหรับประโยชน์โดยตรงสำหรับเจ้าหน้าที่ตำรวจทางหลวงก็คือ เมื่อมีการติดตามไล่ล่าคนร้าย หรือการเข้าตรวจค้นรถต้องสงสัยบนทั้งถนน ก็จะมีภาพเหตุการณ์ต่างๆบันทึกไว้อย่างชัดเจน และสามารถนำไปเป็นหลักฐานในชั้นศาลได้ถ้าจำเป็น  

และผู้บังคับบัญชาก็ยังสามารถขอตรวจสอบการออกตรวจของเจ้าหน้าที่ได้โดยง่ายจากการดูข้อมูลย้อนหลังที่บันทึกไว้

จากคุณ : radar_gamo
เขียนเมื่อ : 20 ก.ค. 52 00:08:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com