Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมขอระบายได้ไหมครับ กับสะพานข้ามแยกรัชโยธิน  

เมื่อวานนี้ ผมขับรถไปธุระที่แจ้งวัฒนะตอนเช้าผ่านแยกนี้ประมาณ 9 โมงเช้าได้

ปกติผมไม่ได้ผ่านนี้เลย นี่เป็นครั้งที่ 2 ที่ข้ามแยกนี้ ตอนช่วงเช้า

เส้นทางนี้ผมรู้อยู่แล้วว่า มันตรงไปไม่ได้ถ้าไม่ขึ้นสะพาน ปกติ ผมก็ไม่ขึ้นสะพานข้ามแยกอยู่แล้ว (ถ้ามันตรงไปตามทางปกติได้) เพราะไม่อยากโดนค่าปรับ

ผมขับจากรัชดา ขาไป ก็ไม่เห็นมีอะไร มอเตอร์ไซค์ก็วิ่งปกติ ก็คิดว่า มอเตอร์ไซค์คงข้ามได้แหละ

เพราะว่ามันตรงไปตามทางปกติไม่ได้นี่ จะเลี้ยวซ้ายไปกลับรถก็ไกลอยู่เหมือนกัน

แต่ขากลับนี่สิ ไม่คิดเลย ไม่คิดว่าจะเล่นกันแบบนี้เลย ขากลับมา ตักอยู่ตรงตีนสะพานเลย ผมก็งงเลยครับ ก็ห้ามตรงมาตามทางปกติ แล้วจะให้ผมตรงมายังไง

ผมถามคนในเครื่องแบบไปตรงๆ เค้าก็บอกว่า ต้องเลี้ยวซ้ายไปกลับรถใต้สะพานเกษตร ผมบอกตรงๆ เลยว่าผมอึ้งมากๆ กับคำตอบ

เพื่ออะไร ? ผมต้องไปวนรถขนาดนั้นเพื่ออะไร ?

ผมเลยมานั่งค้น google พบ blog ของคุณ Mr.Submarine เรื่องขี่ไปบ่นไป

ที่บอกว่า ไม่มีกฏหมายห้ามรถจักรยานยนต์ขึ้นสะพาน ผมก็มานึกถึงใบค่าปรับที่ได้มา

ในนั้นเขียนว่า ฝ่าฝืนป้ายจราจร อ้อ ก็เลยนึกได้ว่า ก็คนในเครื่องแบบท่านเล่น เอาไปแปะทุกสะพานเลยนี่นา

ผมอยากให้รัฐบาลไทยแก้กฏหมายข้อนี้ แล้วพิจารณาเป็นจุดๆ ไปจะได้หรือไม่
ปกติผมก็ไม่ได้อยากขึ้นสะพานอยู่แล้ว ยิ่งเวลาฝนจะมา ลมมันแรงมาก
ผมเคยขับ click-i ขึ้นสะพานตอนฝนใกล้ตก ลมพัดมาทีรถเซ เลย ผมก็ห่วงตัวเองเหมือนกัน

แต่ผมไม่เข้าใจว่า สะพานรัชโยธินเนี่ย ไม่ให้ตรงมาใต้สะพาน แล้วให้ผมไปอ้อมกลับรถเพื่ออะไรครับ ทำไมไม่ติดป้ายโตๆ ใหญ่ๆ ไว้เลยว่า จักรยานยนต์ให้เลี้ยวซ้ายเท่านั้น ?? ทำไมมาดักตรงตีนสะพาน ขาลง ทำไมไม่ไปห้ามผมก่อนผมขึ้น

หรือท่านอยากได้เงินผมมาก ?? บอกดีๆ ก็ได้ เดี๋ยวทำบุญไปให้

ใครจะด่าก็ด่านะครับ ผมแค่อยากระบาย

คนที่ขับรถยนต์ไม่ต้องมาด่านะครับว่า มอไซค์ขึ้นไปแล้วเกะกะ
ตอนผมขึ้นสะพานนี้อ่ะ รถยนต์ไปแทบไม่ได้ เพราะคนในเครื่องแบบมาดัก
มอไซค์ที่ตีนสะพานนั่นแหละครับ ถนนแบ่งกันวิ่งก็ได้นะครับ

บอกตรงๆ จากเหตุการณ์เมื่อวาน ผมหลอนเลยว่า ถ้าผมจะไปฝั่งธน ผมข้ามสะพานไหนได้บ้างเนี่ย

ผมต้องขอบคุณ Mr.Submarine ด้วยครับ blog ของท่านทำให้ผมรู้ว่า สะพานไหนข้ามได้บ้าง
ขอคารวะครับ ที่อุตส่าห์วิ่งไป ถ่ายรูปตามที่ต่างๆ มาลงไว้ กราบขอบพระคุณจริงๆ

อ้อเพิ่งนึกได้อีกอย่าง ขณะที่ผมกำลังรอท่านเค้าเขียนใบสั่งอยู่นั่นเอง
ตามผมก็เหลือบไปเห็นมอเตอร์ไซค์ ลงมาจากสะพานอีกคันนึง แต่ไม่โดนเรียก

พอมองดูดีๆ ก็เห็นว่า แต่งตัวเหมือนกับคนในเครื่องแบบที่กำลังเขียนใบให้ผมนี่เอง
ตอนนั้นผมอยากจะพูดไปเหลือเกินว่า แล้วทำไมท่านถึงไม่โบกคันนั้นมารับใบบ้าง ?

ประชาธิปไตย คือผู้รักษากฏหมาย ยืนอยู่เหนือกฏหมาย ถ้าเรื่องนั้นไม่ออกข่าวทีวี
เช่นนั้นหรือ ?

แก้ไขเมื่อ 22 ก.ค. 52 14:56:25

จากคุณ : StitcH
เขียนเมื่อ : 22 ก.ค. 52 14:47:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com