Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตำรวจไม่ยอมเขียนใบสั่ง  

เมื่อวันจันทร์ 20 ก.ค. 2552 เวลา 21.10 น. ถนนเพชรบุรี ระหว่างอาคารวานิช-ถนนชิดลม
ผมขับมอไซค์มาและกลับ ตำรวจก็กระโดดออกมาเลยครับ เป็นสายตรวจ 3 ตัว
หมวกสีทอง พญาไท ผมพยายามดูชื่อสวมเสื้อทับ และเลขที่หมวกก็ไม่เห็น

ตร. ตรงนี้ห้ามกลับรถ ขอใบขับขี่
ผม ไม่มีป้ายห้ามกลับนี่ครับ
ตร.อยู่ข้างบนสะพานลอย (ใครจะไปเห็นว่ะติดสูงซะ)
ผม มองไม่เห็นนี่พี่ พอดีผมรีบไปทำธุระ ลืมเอาใบขับขีมาครับ ผมเลยส่งบัตร ปชช.ให้
ตร. บัตรเบ่ง ถ้าปรับตรงนี้ 100 เดียว ถ้าใบสั่ง น้องต้องเสียหลายร้อย สี-ห้าร้อย
ไม่พกใบขับขี่ ข้อหาหนักนะ (ผมไปฆ่าคนมารึไง)
ผม ออกใบสั่งมาครับ
ตร. เอางี้น้องให้ได้เท่าไร
ผม ถ้าไม่ออกใบสั่งมาผมขอแล้วกัน
ตร. น้องจะให้ช่วยแล้วพี่จะได้อะไร

ผม (อารมณ์เริ่มมี) พี่เขียนใบสั่งมาเดียวผมไปจ่ายค่าปรับเอง

ตร. (ไม่ยอมเขียน) บัตรมันยึดไม่ได้

ผม ขอบัตรคืน (และสตาร์เครื่องรถ ตำรวจก็จะปิดกุญแจรถผมก็ปัดมือ)

ตร.2 ยึดไปโรงพัก มันมีปัญหามากนัก

ผม มีสิทธิอะไรมายึดรถผม บอกให้เขียนใบสั่งก็ไม่เขียน ผมมาไม่พกใบขับขี่มาก็ใส่ข้อหาไปสิ รถผมก็ถูกต้องสำเนาก็มี

แฟนผม ให้้ไปเถอะ ผมบอกไม่ต้อง (นิสัยกลับไปก็เลยอบรมซะ)

ตร. น้องมาคุยกันก่อนเเดี่ยวพี่พูดให้ฟัง (ขอบัตรผมอีกครับ บอกว่าจะเขียนใบสั่ง ผมก็ส่งให้) ยังไงน้องก็ต้องไปจ่าย มันเข้าคอมฯ ถ้าน้องไม่จ่าย ก็ต่อทะเบียนไม่ได้

ผม ผมทราบครับ(คนรู้กันทั้งเมืองนี่มันยุคไหนแล้ว)

ตร. เอางี้ถ้าน้องมีไม่ถึง 500 พี่ไม่เอา

ผม เปิดกระเป๋าให้ดู มีอยู่ 120

ตร. พี่ไม่เอาตังน้อง ขอน้ำโพราริด 4 ขวด นั่น 7-11 ไปซื้อมา(ดูจ่าตำรวจมันสั่งผม ถ้าเห็นชื่อหรือที่ชี้ตัวมันได้ จะไปคุยกับนายพวกมันซะหน่อย คงสะใจมันน่าดูสั่งผมได้)

ผม ก็ได้(มรึงขอขนาดนี้แล้ว คนไทยไม่ให้ก็น่าเกลียดแล้ว) แล้วเดินไปซื้อมาให้
กลับไปวาง

ตร.2 วางตรงนี้เลย ทีหลังเจอตำรวจไม่ต้องตกใจ คุยกับเขาดี(คุยดีปากเปล่าคุยไม่รู้เรื่อง ต้องติิดสินบน)

ผมไม่ตอบอะไร ออกรถไป (เสียเวลาไป 20 นาที) ถ้าเขียนใบสั่ง ไม่ถึง 5 นาทีก็เสร็จแล้ว(สงสัยกลัวไม่ได้ตังค์)

ผมผิดผมยอมรับ แต่ตำรวจไม่มีสิทธิมาเรียกเงิน บอกว่าปรับตรงนี้ถูกกว่า ไม่ต้องมาอ้าง มันเหมือนขอทานเลยครับ ไม่ต้องกลัวว่าผมไม่ไปจ่าย ผมมีความรับผิดชอบมากกว่าตะกวดข้างถนน เหมือนเปรตขอส่วนบุญ มรึงขอให้ตายกรูก็ไม่ให้

แก้ไขเมื่อ 25 ก.ค. 52 09:51:05

แก้ไขเมื่อ 25 ก.ค. 52 09:39:10

แก้ไขเมื่อ 25 ก.ค. 52 09:38:27

จากคุณ : lkpho
เขียนเมื่อ : 25 ก.ค. 52 09:36:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com