Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การสอบใบขับขี่รถยนต์  

การสอบใบขับขี่รถยนต์เมื่อวันที่ 6 สิงหาคม 2552
ไปถึงกรมขนส่ง 9 โมงกว่าๆ ไม่มีสำเนาเอกสารอะไรไปสักอย่าง (มีแต่ตัวจริง) ก็ไปหาถ่ายเอกสารที่นู่นเลย ส่วนใบรับรองแพทย์ก็ไม่มี(ทำไงดีล่ะเนี่ย!) ไม่ต้องกลัวถามพี่วินมอเตอร์ไซได้ทุกคนพร้อมพาไปส่งถึงคลินิคและรอรับกลับ ปรากฎว่าค่าใบรับรองแพทย์ 60 บาท + ค่าพี่วินไป-กลับ 60 บาท ไปติดต่ออาคาร 4 ชั้น 2 ขึ้นไปถึงก็จะเห็นเจ้าหน้าที่คอยให้คำแนะนำ เขาจะถามว่ามาทำอะไรแล้วก็จะบอกให้เราไปติดต่อช่องไหนก็ว่าไป.. ก็เพิ่งทราบเหมือนกันค่ะว่าถ้าเคยมีใบขับขี่แล้วหมดอายุเกิน 1 ปี หรือเกิน 3 ปี (จขกท. ขาด 5 ปี)ก็ต้องสอบใหม่ แต่...คุณจะได้ใบขับขี่อายุ 5 ปีเลยนะคะ(อย่าลืมนำใบขับขี่เก่าไปแสดงด้วยค่ะ) จากนั้นก็ไปติดต่อชั้น 3 เพื่อทดสอบสายตา
1. ทดสอบตาบอดสี
2. เหยียบคันเร่ง และเห็นวัตถุขนานกัน
3. ทดสอบการมองเห็นจากหางตา
จากนั้นไปเข้าห้องอบรมประมาณ 1 ชั่วโมง(สำหรับคนสอบครั้งแรก) ขาดเกิน 1,3 ปีก็ต้องเข้าอบรมแต่ถูกเรียกให้ออกไปสอบก่อน
ข้อสอบมี 30 ข้อ ต้องทำให้ถูก 23 ข้อขึ้นไปถึงจะผ่านค่ะ(รู้ผลทันที)
ขอแนะนำให้ลองทำแบบทดสอบก่อนจะดีมาก (ทีนู่นจะมีตู้คอมพิวเตอร์ที่ชั้น 3 นั่นแหละลองไปทำดูผ่านแน่นอน เพราะในนั้นเค้าจะเฉลยให้ด้วยนะ
หลังจากทำข้อสอบผ่านแล้วก็ไปสอบขับรถที่สนามทดสอบ เจ้าหน้าที่น่ารักทุกคนค่ะ เจ้าหน้าที่จะอธิบายว่าต้องปฏิบัติอย่างไรถึงให้ผ่านหรือแบบไหนถึงไม่ผ่าน (เขาอยากให้ผ่านทุกคนนั่นแหละค่ะ) คนที่นำรถตัวเองมาก็ใช้รถตัวเองลงสนามได้เลย ส่วนคนที่ไม่มีรถก็ไม่ต้องกังวลเพราะที่สนามทดสอบมีบริการรถเช่าคันละ 100 บาท มีทั้งเกียร์ธรรมดาและ Auto การสอบขับรถนี้มี 3 ขั้นตอนคือ
1. ขับรถตรงไปจอดในจุดที่กำหนด
2. ถอยหลังเข้าช่องว่างโดยใช้เกียร์ได้ไม่เกิน 7 ครั้ง (รวมออกจากซองด้วยนะ)
3. ขับรถ เดินหน้าอย่างเดียว(ห้ามถอยเด็ดขาด)ไปจอด ณ จุดที่มีป้าย"หยุด" โดยให้กันชนด้านหน้ารถห่างจากป้ายไม่เกิน 1 m. และล้อรถต้องไม่ห่างจากฟุตบาทเกิน 25 cm.
จากนั้นก็กลับไปที่อาคาร 4 ชั้น 2 เพื่อชำระเงิน 655 บาท+ถ่ายรูป (รอรับใบขับขี่เลยค่ะ)
เท่านี้ก็เสร็จสิ้นกระบวนการสอบใบขับขี่รถยนต์แล้ว (หมดไป 1 วันเต็มๆ)

จากคุณ : BoyKa
เขียนเมื่อ : 8 ส.ค. 52 01:24:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com