Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รถโดนชน มีปัญหากับอู่กลาง กลุ้มคะ ...ขอคำแนะนำด้วยคะ  

รถโดนชนคะ (เป็นฝ่ายถูก) ได้นำรถเข้าอู่กลางแห่งหนึ่ง ที่เข้าอู่ เพราะเป็นประกันชั้น 1 ซ่อมอู่คะ ทางอู่เสนอราคาเปลี่ยนอะไหล่มือ 1 ประมาณ 6 หมื่นกว่า + ค่าแรง 70000 บาท ให้ทางประกัน
หลังจากนั้น ดิฉันก็สอบถามทางอู่ว่า ประกันให้เคลมครบทุกรายการหรือไม่ ทางอู่ก็แจ้งว่า ครบทุกรายการ แต่ดิฉันก็ยังไม่เห็นรายการที่ทางประกันส่งกลับมาให้ เนื่องจากทางอู่หาเอกสารไม่พบ และแจ้งว่า จะให้ดูภายหลัง

หลังจากนั้น 2 สัปดาห์ ดิฉันก็พบว่า ทางอู่นำอะไหล่มือ 2 มาประกอบ ดิฉันจึงสอบถามทางอู่ว่า ทำไมอะไหล่ของดิฉันเป็นมือ 2 ในเมื่อแจ้งดิฉันว่า ได้ของครบทุกรายการ
ทางอู่จึงบอกว่า อะไหล่ได้ครบทุกรายการ แต่ ส่วนค่าแรง+ ค่าทำสีนั้น ทางประกันให้ราคากลางมาเพียง 40,000 บาท ทางอู่จึงตัดสินใจว่า จะใช้อะไหล่มือ 2 เพื่อนำมาเกลี่ยค่าใช้จ่ายส่วนของค่าแรง+ ค่าทำสี ดิฉันจึงแย้งว่า ทำไมไม่แจ้งดิฉันก่อน ทางอู่จึงบอกดิฉันว่า หากต้องการอะไหล่มือ 1 ดิฉันต้องออกส่วนต่างค่าอะไหล่เอง  
โดยทางอู่บอกเพิ่มเติมว่า ราคา 40000 ค่าทำสีที่ประกันตีราคามาให้นั้น ไม่มีอู่ไหนทำได้ (เปลี่ยนทุกชิ้น ยกเว้น หลังคา ประตูหน้าขวาและกระจกขวา)และ ทางอู่ก็รับประกันงานสี 2 ปีซึ่งทำให้ต้นทุนแพงกว่า ราคากลางที่ปกติรับประกันเพียง 6 เดือน
ดิฉันจึงโทรไปสอบถามทางประกัน ประกันก็แจ้งว่า จบงานแล้ว เพราะอู่ตกลงราคานี้..  ถ้าไม่พอใจ ก็ต้องให้ไปคุยกับทางอู่เอง
ดิฉันในฐานะ ผู้เสียหาย จึงอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆ คะ ว่า ต้องทำอย่างไร กับทางอู่และประกัน เพื่อ ให้ได้อะไหล่ มือ 1 คะ โดยที่ไม่ต้องเสียเงินเพิ่มอีก.. เพราะ ไม่งั้น ดิฉันจะซ์้อประกันชั้น 1 ทำไมล่ะคะ.. ในเมื่อประกันไม่รับผิดชอบ อู่ก็จะเอาเงินอย่างเดียว..
และจริงๆ ดิฉันก็อยากทราบว่า ราคาค่าแรง+ ทำสีที่ทำกันจริงๆ น่ะคะ เท่าไร เพราะราคามันต่างกันเกือบเท่าตัว
ขอบคุณคะ...

จากคุณ : tPkGuY
เขียนเมื่อ : 10 ส.ค. 52 22:57:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com