Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สงสัยมานาน  

คือ ผมมีเรื่องสงสัยอย่างนึงอ่ะครับ  คือผมเห็นหลายท่านถามมาว่า เท่านี้บ้างเท่านั้นบ้าง จะซื้อมอไซค์ตัวไหนดี  มันเลยทำให้ผมอดคิดไม่ได้

ผมว่าความจริงการที่เราจะซื้อรถหรือมอไซค์สักคันนึงนี่มันไม่ใช่เรื่องง่ายเลยน่ะครับ  มันไม่ใช่ว่าคุณมีงบเท่าไรแล้วคุณจะไปซื้อเท่านั้น ผมว่ามันต้องคิดหลายเรื่องเลยทีเดียว ทั้งเรื่องค่าบำรุงรักษา ค่าอะไหล่หากเกิดรถคุณมีปัญหา ค่าน้ำมัน และค่าอื่น ๆ อีก ทั้งค่าภาษี พรบ แต่ล่ะปี  ผมว่ามันก็หมือนกับการเลี้ยงสัตว์อ่ะครับ ไม่ใช่ว่าคุณมีเงินที่จะซื้อมันแต่คุณไม่มีเงินที่จะเลี้ยงมัน พอคุณเลี้ยงไม่ไหวคุณก็เอาไปปล่อย ผมว่ามันคล้าย ๆ กันน่ะ

ที่ผมเอามาบอกนี่ไม่ใช่อะไรหรอกน่ะครับ เพราะผมเห็นหลายคน รายได้แค่ไม่เท่าไร แต่ดันไปซื้อรถที่ราคาหลัก แสนมาขับ แล้วสักพักก็จะมาบ่นว่า ทำไมอะไหล่แพงจัง ซ่อมก็แพง แถมกินน้ำมันอีก มันเลยทำให้ผมไม่เข้าใจ ว่าทำไมก่อนซื้อทำไมไม่รู้จักคิดว่าถ้า CC ยิ่งสูงค่าอะไรต่าง ๆ มันก็จะสูงเป็นเงาตามตัว

อย่างง่าย ๆ ผมเห็นเด็กที่ทำงานผมขับ อีลีแกรน มันดันขับรถไปล้มมาค่าซ่อม 5000 กว่าบาท เงินมันไม่พอที่จะซ่อม ต้องไปขอยืมชาวบ้านมาอีก มันเลยทำให้ผมรู้สึกว่า ทำไมไม่รอให้พร้อมก่อนแล้วค่อยซื้อ งง ครับ

ขออภัยถ้าความคิดผมอาจจะแตกต่างจากท่านอื่น หรือ ไม่ตรงกับท่านอื่น

จากคุณ : แป๊ะปากซอย
เขียนเมื่อ : 20 ส.ค. 52 08:27:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com