Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บิ๊กไบท์หัวใจเด็กแว๊น : ตอน คืนวันฝันร้าย .. ของเด็กชายผู้รักความเร็ว  

คืนที่เงียบสงบนี้ ผมตื่นขึ้นมาพร้อมกับเสียงหมาเห่า ...
ผมเดินไปเปิดประตูให้ ลูกๆ ออกไปหน้าบ้านตามปกติ

ผมเดินออกไปดูน้องชบา ทีฉีดโซ่ทิ้งไว้ ว่าพรุ่งนี้พร้อมเดินทางไปทำงานตามปกติหรือไม่ ?

ถนนหน้าบ้าน เงียบสงัด ...
ไม่มีเสียงมอเตอรไซค์ผ่านหน้าบ้านเหมือนวันก่อน ..

คืนนี้ผมคิดถึงน้องชายร่วมถนนของผม ..
" เจ้าบ็อบ "

เรื่องของน้องบ็อบ ...
ถูกเล่าผ่านกระทู้หลายๆ ครั้ง
เจ้าบ็อบ เป็นเด็กดี ... เชื่อฟังผมเสมอ
เป็นเด็กดี ช่วยงานที่บ้านเหมือนเด็กดีทั่วๆไปคนนึง

แต่สิ่งนึงที่อยู่ในสายเลือดและแววตาเจ้าบ็อบ คือ " ความเร็ว "
ไม่รู้ทำไมคนเราถึงได้หลงไหลในสิ่งนี้เสมอ ...
เร็วได้แค่ไหน ... ?
เร็วกว่าใคร ... ?
และ อยากให้เร็วกว่านี้ ...

ในสายตาของผม และจากคำพูดของบ็อบ
ผมเชื่อว่า บ็อบ แค่ออกไปขี่รถในคืนวันเสาร์ตามกระแสของอายุ
ของความอยากรู้ อยากลอง
... บ็อบไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่
มีชีวิตในวันต่อไป เพื่อทำรถ เพื่อทำตามความฝัน
สารพัดโปรเจคของบ็อบที่ผมเห็น เช่น จักรยานไฟฟ้าสามล้อ ที่ขึ้นโครงขึ้นมาเอง
เด็ก ปวช. คนนึงพยายามสร้างบางสิ่งที่ผู้ใหญ่ อยากทำ " แต่ไม่ได้ทำ "

ผมนับถือ ความบ้าบอ และใจรัก ของมันจริงๆ

คืนนี้บ็อบนอนอยู่ที่รพ.พระนั่งเกล้า
หลังจากประสบอุบัติเหตุเมื่อวันก่อน

..
ผม : ฮัลโหล เออ ว่าไงวะ
นัท : ฮัลโหล พี่ .. ไอ้บ็อบลูกน้องพี่ ไปแล้วนะ ...
ผม : ................  ( ได้แต่เงียบแล้วพยายามฟังให้ชัด อีกครั้ง ) .. ไป ไปไหน ไป here อะไร ?
นัท : มันรถชนว่ะ พี่ ...
ผม : เฮ้ยย !!~
นัท : เนี่ยมันอยู่โรงบาล
ผม : มันเป็นอะไรมากมั้ย ?? .. ไม่ตายใช่มั้ย?
นัท : ไม่ตายพี่ .. แค่แขนหักสองข้าง ขาหักสองข้าง ... หลังหักด้วย
       นี่ถ้าไม่ได้หมวกกันน๊อคผม สมองมันคงไหลไปแล้วล่ะพี่ ..
       พี่อยู่ที่ทำงานหรอ แวะมาหน่อย คิดถึง ..
ผม : เอออ อยู่ตึกไหน อาการเป็นยังไง มันเยี่ยมได้ถึงกี่ทุ่มวะ ?
นัท : 2 ทุ่มว่ะพี่
ผม : แล้วมันทำอีท่าไหน ชนที่ไหนวะ ?  
นัท : มันขี่ไปโรงเรียนของมันตามปกติ
       ขี่ลงสะพานพระนั่งเกล้ามาด่วยความเร็ว แล้วเจอรถเจอเสียอยู่เลนขวา มันเลยชนไปเต็มๆ ...
ผม : อืมม ... ( ในสมองยังไม่อยากเชื่อว่านี่คือเรื่องจริง )  เออๆ ไว้เจอกัน

เมื่อคืน 5 ทุ่มกว่าๆ บ็อบเข้าผ่าตัด
ผลเป็นยังไงผมไม่รู้ ...เพราะผม ไม่รู้จะไปเยี่ยมยังไง ... เพราะอยากให้มันพักผ่อน
ได้แต่ไหว้พระให้คุ้มครองเด็กดีๆอย่างมัน ..

ล่าสุดคืนวันเสาร์หลังจากที่ผมกลับจากมิตติ้งที่สามย่าน
ผมโทรหามัน .. มันขี่รถอยู่แถวสะพานพระราม 4 ...
โทรไปก็ได้ยินเสียงมันบอกว่า ผมขี่มอไซค์เล่นกับเพื่อนๆอยู่พี่
มีอะไรป่าว ?
ผมเลยเออ ไม่มีไร .. โทรมาเฉยๆ ขี่รถดีๆก็แล้วกัน ..

เจอกันล่าสุด
ผมเอาเก้าอี้ผ้าใบ มากางหน้าบ้าน
นั่งกันสองคน มองรถที่วิ่งผ่านไปมา
คุยเรื่องโปรเจคของมัน ... หลังจากได้เครื่องเชื่อมมาใหม่
หลังจากที่มันถามว่าจะเอายังไงกับ CBR 400 ของมันดี
ผมก็ได้แต่บอก ไล่ท่อให้จบก่อน ไม่งั้นก็จูนไม่ลง
บ็อบเองก็เริ่มติดใจจากการ ไปแข่งได้น้ำมันมาเต็มถัง
...
บ็อบนั่งเล่าให้ฟังว่า เวลาแข่ง แต่ล่ะคนจะต้องเปิดเผยสิ่งที่ตัวเองทำรถมาให้หมด
ให้อีกฝ่ายประเมิน .. ว่าจะแข่งหรือไม่
แล้วพอแข่งกัน ถ้าแพ้ชนะกันผิดคาด น่าจะเกินจากที่พูดไว้
ว่ารถทำอะไรบ้าง
สามารถขอเปิดเครื่องดูได้ ... ถ้าไม่จริงอย่างที่พูด
จะเสียค่าเปิดเครื่อง ตามจำนวนน๊อตเครื่อง ตัวละ 100

แต่ถ้าจริง.. ตามที่แบไต๋เอาไว้ คนที่ขอเปิดเครื่องก็เสียค่าเปิด
ตามจำนวนน๊อตเครื่อง ตัวละ 100 เช่นกัน

ผมเองก็พยายามเตือนๆ ใจก็อยากให้ไปลงเรียนคอสก่อน
แล้วผมจะพามันไปลองขี่เล่นในสนาม ... เผื่อมันจะติดใจ
ผมอยากให้น้องชายของผมคนนี้ ไปได้ไกล อย่างใจฝัน ...

แต่คืนนี้ บ็อบคงหลับสนิท ยังคงไม่รู้เรื่องราวอะไรมากมาย
หรืออาจจะตื่นมาพร้อมกับน้ำตา พร้อมกับความเจ็บปวด
แต่ยังไง ... ก็คงเป็นสิ่งที่ตัวเอง ต้องยอมรับ กับสิ่งที่ตัวเองเลือก ..
ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นก็ตาม

ไม่รู้อีกกี่เดือน กี่ปี ... จะกลับมาเหมือนเดิมหรือไม่ผมก็ยังไม่รู้
ผมก็ได้แต่รอ มันกลับมาอีกครั้งนึง ...
ฝันดีว่ะบ็อบ ถ้าคืนนี้มืงฝันร้าย
พรุ่งนี้มืงก็ตื่นขึ้นมาใหม่ ก็แค่นั้น ..

จากคุณ : เด็กนรกฯ
เขียนเมื่อ : 21 ส.ค. 52 01:00:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com