Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

----- เคยไหมครับ ----- สะกดคำว่าเพื่อน ----- กระทู้น้ำใจ  

คืนหนึ่งตอนตี 2 กว่าๆ ของคืนวันศุกร์ หลังจากไปแรดมาทั้งคืนกลับบ้านมานอนแบบหมดสภาพ
ก็มีโทรศัพท์ลึกลับโทรเข้ามา
ดัชนี ผ = ตัวผมเอง
     พ = เพื่อนผม

ผ "โหล......ว คร๊าบ........บ"(อาการลากเสียงยาว)
พ "เห้ย!! ว่างไหม?" (ถามมาได้ว่าว่างไหม ตี3)
ผ "เอ่อ  ว่าง...........ง"(ประชดสุดๆ)
พ "ดีเลย มีเรื่องจะให้ช่วย"(ไม่สำนึก)
ผ "เรื่องไร...........ร"
พ "รถ สตาร์ทไม่ติด ช่วยหน่อย"
ผ "มีรถตั้งแต่เมื่อไร"(สติเริ่มมา)
พ "รถบริษัท สตาร์ทไม่ติด ลงไปฉี่แปบเดียว สตาร์ทไม่ติดเลย ช่วยหน่อยๆ"(ทำยังกะผมเป็นช่าง)
ผ "เอ่อๆ รถอะไร"
พ "NV"
ผ "อาการเป็นยังไง ช่วยบอกหน่อย"
พ "ก็สตาร์ทธรรมดา แต่มันไม่ติดวะ ตูหมดปัญญาแล้วเนี้ย"(ใช้ปัญญาตรงไหน)
ผ "ติดแก๊สไหม"
พ "ไม่รู้อะ พึ่งเอารถมาใช้เมื่อวาน"(เวรเอ้ย ไม่ได้สังเกตไรเลยใช่ไหมนั้น)
ผ "เกียร์อะไร ธรรมดาถ้าเข็นก็อาจติดได้นะ"
พ "ออโต ครับเพื่อน ธรรมดาขับไม่เป็น"
ผ "เวรกรรม ทำไงดีละ ช่วยตูคิดหน่อยดิ อย่าเอาแต่เงียบ เห้ย!!!" (เสียงดังนิดหน่อย)
พ "เอ่อ ตูตกใจนิหว่า นั่งคนเดียว"(ตกใจง่ายจริงๆ)
ผ "แล้วจะเอายังไง จะให้ ตู ไปหาหรอ"(น้ำใจมาเป็นสายฝน)
พ "เอ่อ ตามนั้นแล้วกัน"
ผ "อยู่ที่ไหนละ หอที่ชินเขต หรือที่บ้าน"
พ "ข่าวร้ายวะเพื่อน อยู่ริมถนนก่อนเข้าพุทธมลฑล สาย 5"
ผ "อ้ายห่าน ไปทำไรที่นั้น"
พ "มาไม่ได้หรือไง สะกดคำว่าเพื่อนเป็นไหม"(อืมมม สะกดคำว่าเพื่อนเป็นไหม ห่านเอ้ย)
ผ "หู้ยยย ต้องถ่อจากลาดพร้าวเพื่อไปช่วยเพื่อนที่ สาย 5 ตอนตีสามเนี้ยนะ"
พ "เอ่อ"
ผ "เอ่อๆ รอก่อนแล้วกัน ตูพึ่งไปแรดมา พึ่งกลับถึงบ้าน ง่วงจะตาย"
พ "อ้าว!! ไปไม่ชวนเลยนะ "(ไม่ได้เจียมตัวเองเลย.....)
ผ "ไม่ต้องมานอกเรื่อง รอละกัน ถ้าไปไม่เจอแล้วอำ ตูนะจะเอาปืนไปยิงถึงหน้าบ้าน เล้ยยยย"
พ "ครับเพื่อนตูจะรอครับ"

แล้วก็ว่างโทรศัพท์ไป....

ผมก็ไปล้างหน้า แล้วออกมาด้วยชุดนอน ชุดนอนจริงๆ ทั้งเสื้อและกางเกง ลายหมากรุกสีฟ้า
แต่ใส่แจ๊คเก็ตสีดำไปด้วย
กระเป๋าคาดใส่กระเป๋าตัง โทรศัพท์ และหมากฝรั่ง พร้องกาแฟ 1 กระป๋อง

ตี 4 เล็กน้อย ก็ไปเจอรถ นิสสัน เอ็นวี สีน้ำเงินมีแค๊บ
พร้อมกับ ผู้ชายหนึ่งคนยืนทำหน้าตาเศร้า อยู่ท้ายรถ

ผ "ไหนๆ เป็นไร ดูดิเนี้ย ตูสะกดคำว่าเพื่อนเป็นนะว้อยยย เอ่อ!! ง่วงนอน"
พ "เอาไป กาแฟกระป๋องไม่เย็น แต่มันมาจากใจเลยนะ"(ดูมัน)
ผ " ดึกขนาดนี้ยังมาตลก เอาเปิดฝากระโปรงหน่อย"

หลังจากเปิดกระโปรงหน้ารถก็พบกับหม้อต้มแก๊ส อันเงางาม
ผ "เห้ย!! รู้ไหมนี้อะไร อย่าบอกนะไม่รู้"
พ "เอ่อ!! หม้อลมเบรคมั่ง ดะ ดะ เดี่ยว ไอ้นี้มันกรองน้ำจากหม้อน้ำหรือเปล่า"(มั่วสุดๆ)
ผ "อันนี้มันหม้อต้มแก๊ส ว้อยยยย"
พ "เอ่อ ใช่ๆๆๆๆ ถึงว่าคุ้นๆ"(นี้คุ้นแล้วใช่ไหม แม่ม!!)
ผ "อืมมม รู้ไว้ซะ แล้วนี้ท่อแก๊สเวลาขับไปเติมแก๊ส"(เดินมาด้านหลัง)
พ "เอ่อๆ รู้แล้ววว แค่นี้ต้องดุ ตูด้วยจะงอนแล้วนะเว้ย"(อือหือ มีงอนด้วย)
ผ "ไม่ได้ดุ แต่จะบอกไว้"

แล้วผมก็เข้าไปไหนรถเพื่อจะลองสตาร์ทแต่สังเกตเห็น เกจ์น้ำมัน มันลงไปขีดสุด
ผ "เห้ย น้ำมันหมดนิ"
พ "ไม่หมด เข็มมันพังเชื่อ ตูดิมันเป็นยังงี้ตั้งแต่เมื่อวานตอนรับรถแล้ว"(หรอ จะเชื่อดีไหม)
ผ "หรอๆ อืมมม แต่ ตูว่ามันหมด แน่ๆ"(คอนเฟิร์ม)

หลังจากนั้นก็สำรวจต่อไปพบ เกจ์วัดแก๊ส หน้าตามันเป็น กล่องสี่เหลี่ยม มีสองปุ่มเป็นรูปปั้มน้ำมัน
แบบในรถเรากับตัว G ขนาดใหญ่ ก็เลยลองกดดู ปรากฎว่า ไฟขีดระดับแก๊สก็กระพริบ
แก๊สเต็มถัง ก็เลยจัดการ สตาร์ทซะ

พ "ป๊าดดดดดด เพื่อนตู สุดยอดดดดดดดดดด"(อามรณ์เหมือนยิงประตูเข้า)
ผ "สุดยอดห่านอะไร ก็รถ แก๊สแม่มเต็มถัง ตอนรับรถมาไม่ได้สังเกตอะไรเลยใช่ไหม
แล้วเกจ์น้ำมันเนี้ย ไม่พังแต่มันไม่มีน้ำมัน เข้าใจไหมมมมมมม..........."(หึ้ย....)
พ "ครับเพื่อน เข้าใจแล้วครับ ต่อไปนี้จะสังเกตรถก่อนละครับบบ"

เชื่อไหมครับว่า ตั้งแต่ขับรถมาถึง จนสตาร์ทติดเนี้ยใช้เวลาไม่ถึง 15 นาที แต่ต้องขับรถมาเกือบชั่วโมง เติมแก๊สไป 200 เสียเวลานอน เสียเงินอีก

พ "แล้วจะไปไหนต่อละ"(ถามมาได้)
ผ "กลับบ้านสิครับ กลับไปนอน ตูง่วงมาก แล้วอ้ายคุณเพื่อนจะไปไหนครับ"
พ "กลับบ้านที่ราชบุรี ครับเพื่อน งั้น ตู ไปเลยนะ ขอบคุณครับเพื่อน ขับรถกลับดีๆนะ"
ผ "สรุปจะไปเลยหรือไปราชบุรี ครับ บอกด้วย งง"
พ "ราชบุรีครับเพื่อน ตลกเหลือเกินนะ"(อ้าวว ผมคนตลกนิครับ)
ผ "เอ่อ ขับรถดีๆละกัน เติมน้ำมันด้วยนะว้อยยยย"

แล้วก็แยกย้าย ตี 4 เกือบ ตี 5 ขับรถกลับบ้านแบบชิวๆ หมดน้ำไปขวด แป๊ปซี่อีกขวด แก๊ส 200
เพื่อนครับ
เพื่อนเท่านั้นที่จะทำกันได้แบบนี้
แล้วแบบนี้ใครจะหาว่าผมสะกดคำว่าเพื่อนไม่ได้แล้วนะ

จบละครับ
ขอบคุณครับ

เพื่อน

แก้ไขเมื่อ 27 ส.ค. 52 02:30:10

จากคุณ : Sotuska
เขียนเมื่อ : 27 ส.ค. 52 02:28:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com