Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความรู้หน่อยครับเรื่องวิบาก  

วันนี้ฟิตครับ งานยุ่งแต่หัวมีแต่เรื่องรถ

ทำงานไม่รู้เรื่องเลย ...

เข้าประเด็น......

อารมณ์อยากขี่ทางไกลด้วยรถวิบากหน่ะครับ    เปลี่ยนบรรยากาศให้ชีวิตบ้าง

ขอแชร์ประสบการณ์จากพี่ๆ ที่ ใช้วิบากกันบ้างครับ

ส่วนตัว เคยจับต้องวิบากมาไม่กี่คันครับ  ขี่ฉาบฉวยเสียมากกว่าจะขี่จริงๆจังๆด้วย (เคยขี่ขึ้นเขาแค่ครั้งเดียว  ด้วยซ้ำ)

มาวันนี้ เริ่มรุ้สึกอยากกลับมาขี่วิบากอีกครั้ง

สมัยก่อน เคย เริ่มต้น วิบากกับ Honda CR125 2 จังหวะตัวแรงครับ

ก่อนจะหันมาคบกับ ยามาฮ่าเซโร่  และ ยามาฮ่า บองโก้ & ทีดับบลิว  

เคยเอา เซโร่  ขี่ลุยไปเที่ยวเขา และเอาทีดับบลิว ขี่ทางไกล กทม-เชียงใหม่

และเคยใช้ เดจาเบล 200  (ส่วนตัวรู้สึกว่าอืด แม้จะขี่สบายก็ตาม)และ kawa KLR - D tracker ปี 2002 แบบอินวอยซ์  มาแล้ว

ที่ถูกใจที่สุดก็คือ เคยได้ลิ้มรส  Yamaha XT 250  มาครับ ถึงจะสูงไปหน่อยก็ตาม   รู้สึกว่าตัวนี้จะ แรงสุด และรู้สึกว่าชอบสุดหน่ะครับ

ถ้าสมมุติว่าตอนนี้ผมอยากได้วิบากซักคัน

ระหว่าง honda BAJA XR 250  กับ Yamaha XT 250  

อยากขอแชร์ประสบการณ์จากพี่ๆหน่อยครับ

ว่า เรื่องของอะหลั่ย และ สมรรถะของรถต่างกันเยอะมั๊ย

คือชอบรูปทรงของ บาจาหน่ะครับ  ตัวตาคู่  เท่ห์ดี

อัตราเร่ง  ของ บาจา จะต่างกับ XT เยอะมั๊ยครับ

ถ้า ผมจะหาซื้อรถแบบมีทะเบียน   รถวิบากเนี่ยหาซื้อได้จากไหนบ้างครับ

ตัวผมอยู่กรุงเทพครับ   พอทราบบ้างว่า ที่ภาคเหนือ จะมีรถวิบากเยอะ...

พี่ๆว่า ยามาฮ่า ทีดับบลิว     ฮอนด้า FTR  และ Suzuki Glass tracker

จัดเป้นพวกวิบาก หรือโมตาร์ดได้มั๊ยครับ  ...  หรือเป็นแนว แทรคเกอร์...

ขอบคุณครับ ที่เข้ามาร่วมแชร์ประสบการณ์กัน ..

จากคุณ : Trobot
เขียนเมื่อ : 28 ส.ค. 52 11:31:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com