Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความช่วยเหลือค่ะ...โดนแท๊กซี่สีฟ้า ทร 3554 ชนแล้วหนีค่ะ  

ขอความช่วยเหลือ และขอคำแนะนำจากเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ทุกคนค่ะ

เจอแท๊กซี่สีฟ้า ทร 3554 ชนแล้วหนีค่ะ!!!
เหตุเกิดเวลา 23.00 น. ของวันที่ 1 กันยายน 2552
เรากับเพื่อนและน้องที่ออฟฟิศ ขับรถมิตซูแลนเซอร์ ออกจากงานเปิดตัวแมกกาซีน RALF ที่ร้าน JET แล้วแวะทานบะหมี่ไข่ ตรงปากซอยเอกมัย 19
โดยจอดรถข้างฟุตบาท ซึ่งเวลาขณะนั้นสามารถจอดรถได้แล้ว
เราจอดต่อท้ายรถ Camry และลงจากรถไปสั่งก๋วยเตี๋ยว
แต่ยังไม่ทันจะได้กิน เพราะสั่งเสร็จปุ๊บก็เดินมานั่งที่โต๊ะที่อยู่ด้านในซอย
ช่วงเวลาไม่กี่นาทีนั้นก็ได้ยินเสียงรถเบรคเอี๊ยดดดดดดดดด...ดังยาวไกลมาก ในใจคิดเอาใจช่วยให้ไม่มีการชนขึ้น ส่วนใหญ่ได้ยินเสียงเบรคดังอย่างนี้ มักจะไม่มีเสียงตู้มตามติดมา
แต่ครั้งนี้ไม่เป็นอย่างที่คิด
เอี๊ยดดดดดดด...ตามด้วยเสียง "ตู้ม!!!" ดังสนั่นหวั่นไหวมากค่ะ
ในใจแว่บนั้นรู้สึกว่าแย่แล้ว โดนแรงขนาดนี้จะมีใครเป็นอะไรหรือเปล่า
และวินาทีเดียวกันนั้น ก็ได้ยินเสียงผู้คนโวยวายกันโหวกเหวกว่า...
"จดทะเบียนไว้ๆ" "มันหนีแล้วๆ" "มันหนีไปแล้ว จดทะเบียนเร็วๆ"
เรารีบวิ่งออกไปที่ปากซอย ในใจคิดว่าต้องมีคนได้รับบาดเจ็บแน่ ๆ
และก็รู้สึกขึ้นมาว่ารถเราจะโดนลูกหลงอะไรด้วยหรือเปล่า
ปรากฎพอออกไปถึงปากซอยปุ๊บ เห็นเจ้าของรถ Camry กำลังโวยวาย
เรานึกว่าชนเขา ก็เลยหันไปดูรถตัวเอง ว่าโดนลูกหลงอะไรด้วยมั้ย
ปรากฏเข่าอ่อนค่ะ...ไฟหน้าแตกเละ กันชนร่วง กระโปรงหน้ายุบขึ้นไปเป็นสามเหลี่ยมหลังคาบ้าน ตอนนั้นเกิดอาการสติแปรปวนมึนมากคะ
งงว่าเกิดอะไรขึ้น ชนยังไงถึงโดนหน้ารถยับอย่างนี้
จากนั้นค่อยๆ เดินไปดูหลังรถ ไฟท้ายแตก กันชนหลังร่วง ฝากระโปรงท้ายเด้ง โอยยยย...ลมจะจับ
ใช้เวลาเกือบห้านาทีตั้งสติ
น้องๆที่นั่งทานก๋วยเตี๋ยวอยู่ตรงจุดที่เราจอดรถ เล่าเหตุการณ์ว่าแท๊กซี่สีฟ้า
ทร 3554 ขับมายังไงไม่มีใครทันเห็นแต่เบรคยาวและดังมาก
ชนเข้าท้ายรถเราอย่างแรงจนหม้อน้ำรถแท๊กซี่แตกน้ำกระจาย
จากนั้นมันก็ถอยหลังนิดนึงแล้วบึ่งรถออกไปในทันที
เหตุการณ์ทั้งหมดเกิดในระยะเวลาประมาณ 1 นาทีได้...มันไวมากๆ
รถเราถูกชนอย่างแรง ไหลไปกระแทก Camry คันหน้า ซึ่ง Camry ใส่เบรคมือเอาไว้ ทำให้เกิดแรงอัดจนด้านหน้ารถเรายับ
แต่ขนาด Camry ใส่เบรคมือ ยังโดนแรงกระแทกรถเลื่อนไปประมาณเกือบ 5 เมตร
น้อง ๆ กลุ่มที่อยู่ในที่เกิดเหตุน่ารักมาก ช่วยโทรแจ้งจส.100 ทันทีทันใด
หวังว่าจะสกัดจับรถแท๊กซี่ ทร 3554 ได้ เพราะรถหม้อน้ำแตกไม่น่าไปไหนไกลได้ แต่ก็ไม่มีอะไรคืบหน้า...ไม่เห็นเหมือนเวลาที่เรานั่งฟังข่าวแล้วมีคนอื่นแจ้งแล้วเห็นเขาตามกันได้ไวไวเลยเนอะ เราไม่โชคดีเหมือนพวกเขาเลย
ผ่านไปอีกประมาณ 5 นาทีน้องที่ไปด้วยโทรแจ้ง 191 ตำรวจบอกจะช่วยสกัดจับอีกทางและจะส่งเจ้าหน้าที่มาที่เกิดเหตุ
แล้วเราก็โทรแจ้งร่วมด้วยช่วยกัน ...เวลานั้นเรียกว่านึกอะไรออกก็โทรหมดค่ะ แต่สติก็ไม่เต็มร้อยเท่าไหร่ ตกใจ กลัว สับสน งง คือสรุปได้ไม่ชัดเจนเหมือนกันว่าอยู่ในอารมณ์ไหน ไม่เคยเจอเหตุการณ์รุนแรงอย่างนี้กับตัวเอง
พยายามตั้งสติให้ดีที่สุด
สุดท้าย...ไม่มีอะไรคืบหน้า
เวลาเกือบเที่ยงคืนเจ้าหน้าที่ตำรวจมาพ่นสเปย์ที่พื้นถนนให้
แล้วก็ไปแจ้งความที่สน.ทองหล่อ

กลับถึงบ้าน...พยายามสกัดกั้นความโกรธ
เวลานั้นไม่ได้โกรธที่รถถูกชน เพราะเข้าใจว่าขับรถอาจมีพลาดชนกันได้
แต่ชมแล้วหนีทำไม...สงสัยอยากรู้
หันไปมองรถแล้วน้ำตาจะร่วง...ยับไปทั้งคัน...เส้า
แต่ก็คิดในแง่ดีว่า...โชคดีเหลือเกินที่ไม่มีใครเจ็บ ไม่มีใครเป็นอะไร ไม่มีใครอยู่ในรถ ไม่มีใครโดนลูกหลง
แต่ก็ยังนอนไม่หลับ
ลุกขึ้นมาเซิร์ท googel หาโน้นนี่ไปเรื่อย จนเจอว่าแท๊กซี่สีฟ้าเป็นรถของ "แท๊กซี่เรดิโอ 1681" เลยลองโทรไปเช็ค
ปรากฎว่าดีใจมากค่ะ เจ้าหน้าที่บอกว่า ทร 3554 เป็นสมาชิกของเขาจริง
แต่ให้ติดต่อมาตอนเช้า เจ้าหน้าที่สำนักงานใหญ่จะติดต่อเจ้าของรถให้

เช้ามาเรารีบติดต่อเข้าไป เจ้าหน้าที่ขอเวลาติดต่อเจ้าของรถ และแจ้งกลับมาว่า เจ้าของรถบอกว่าทราบเรื่องแล้ว จัดการกับผู้เสียหายเรียบร้อยแล้ว ออกไปดูรถแล้วเมื่อ 20 นาทีที่ผ่านมา เราก็งงจะทราบเรื่องได้ไง และจะติดต่อผู้เสียหายได้ไง เพราะเราไม่เห็นได้รับการติดต่อ และชนแล้วหนีจะติดต่อผู้เสียหายยังไงอ่ะ เจ้าหน้าที่ให้เราเช็คกะทางตำรวจ เราก็โทรหาตำรวจเจ้าของคดี ปรากฎคุณตำรวจบอกว่ายังไม่มีอะไรคืบหน้าทั้งนั้น
เราติดต่อกลับไปที่ศูนย์วิทยุอีกครั้ง แจ้งว่าน่าจะเป็นคนละคดี แท๊กซี่ที่ชนเราจนรถตัวเองหม้อน้ำแตก อาจจะไปชนใครอีก หรือจอดรถทิ้งไว้ที่ไหนจนเกิดอีกคดีหรือเปล่า ของเราคนละกรณี ขอความช่วยเหลือให้ติดต่อเจ้าของรถให้หน่อย ทางเจ้าหน้าที่ขอเวลาและหายไปประมาณ 5 นาที แจ้งกลับมาว่าติดต่อเจ้าของรถไม่ได้ และบอกว่าเราแจ้งความแล้ว ให้รอทางตำรวจจัดการอีกทีแล้วกัน ส่วนเราก็ได้แต่ขอความกรุณาทางเจ้าหน้าที่ให้ติดต่อให้เรื่อย ๆ จนกว่าจะติดต่อได้แล้วช่วยแจ้งเบอร์เราให้ทางเจ้าของรถทราบหน่อยจะได้พูดคุยตกลงกันได้

ตอนบ่าย...เพื่อนเราได้ข้อมูลเบอร์โทรของบริษัทประกันบริษัทหนึ่งมา
เราลองโทรไปถามทะเบียนี้ เขาบอกว่าเป็นลูกค้าของเขาเอง
เราแจ้งว่าถูกชนแล้วหนี เขาก็ขอเบอร์ติดต่อเราไว้ แล้วบอกว่าจะติดต่อลูกค้าเค้าแล้วให้ลูกค้าเค้าซึ่งเป็นเจ้าของรถ ติดต่อเรากลับมา
แต่สุดท้ายก็ยังไม่มีอะไรคืบหน้า

ตอนนี้ได้แต่รอกับรอ
แล้วก็เส้าใจไปตามระเบียบ
รถเราไม่มีประกันด้วย...เส้าหนัก

เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ พอจะมีข้อมูลอะไรแนะนำมั้ยคะ
ใครรู้จักเจ้าของรถ ทร 3554 บ้างมั้ย
ช่วยบอก ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
ขอบคุณทุกๆคนมาก ๆ ค่ะ

และด้วยความสงสัยส่วนตัวค่ะ
แท๊กซี่มีประกัน
ชนแล้วทำไมต้องหนี
สงสัยจริงๆค่ะ...มีความคิดเห็นยังไงกันบ้างมั้ยคะ
ว่า..."ชนแล้วหนีทำไม"

จากคุณ : iam.mam
เขียนเมื่อ : 2 ก.ย. 52 19:57:50 A:58.8.72.96 X: TicketID:231518

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com