Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การตรวจสภาพรถมอเตอร์ไซค์ก่อนขี่ทางไกล  

มีฮอนด้าดรีมอยู่คันนึงครับ กำลังจะเอาไปขี่ทางไกล ระยะทางรวมๆ แล้วน่าจะประมาณ 1,500 โล เลยอยากจะถามพ่อแม่พี่น้องรัชดาครับว่า

1. จะต้องเช็คส่วนไหนของรถบ้างก่อนออกเดินทาง เพื่อความปลอดภัยและเพื่อทำให้โอกาสเกิดเครื่องยนต์ขัดข้องระหว่างการเดินทางมีน้อยที่สุด

2. เคยลองเอาไปให้ร้านซ่อมมอเตอร์ไซค์แถวบ้าน (ร้านเล็กๆ ข้างถนน) ตรวจดู บอกเขาว่าจะเอาไปขี่ทางไกล พันกว่าโล เพื่อนตรวจแค่น้ำมันเครื่อง ลมยาง และผ้าเบรค เสียค่าแรงไปยี่สิบบาท แต่ยังอดสงสัยไม่ได้ว่า ผมจะไปขี่ตั้งพันกว่าโล รถก็คันเล็กๆ ตรวจแค่นี้เองเหรอ เลยอยากจะรู้ครับว่า เขาตรวจเช็คกันแต่สามสี่อย่างแ่ค่นี้ก็พอแล้วเหรอครับสำหรับการขี่ทางไกล?

3. ต่อจากข้อ 2 นะครับ ถ้่าต้องตรวจมากกว่านั้น ส่วนไหนของเครื่องยนต์บ้างครับที่ควรให้ช่างตรวจ และมีสถานที่หรืออู่แนะนำบ้างไหมครับ (ผมอยู่กรุงเทพครับ แถวๆ เซ็นทรัลพระรามสาม)

ขอบคุณหลายๆ ครับ

จากคุณ : จร หมอนหมิ่น
เขียนเมื่อ : 5 ก.ย. 52 10:53:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com