Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ระวัง โอกาสโดนจับ 99 % ที่เส้น ตาก-กำแพงเพชร  

สวัสดีครับพี่ๆ

เข้ามาเตือนครับ

ใครวิ่งเส้นเหนือ บ่อยๆ คงรู้ดีว่า ถนนช่วงจังหวัด กำแพงเพชร-ตาก

ตาก-กำแพงเพชร

มีถนนอยู่ช่วงหนึ่ง ไม่ว่าจะซ่อมอย่างไร ถนนก็จะพังในเวลาอันรวดเร็ว

ใครใช่บ่อยจะเห็นการเปลี่ยนแปลงเป็นรอบวัฏจักรของมัน คือ

ซ่อม สร้าง พัง ซ่อม สร้าง พัง เป็นทุกๆรอบปี

ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไร แต่จะเป็นแค่ถนน ช่วงนี้เท่านั้นที่มีปัญหา

ใช้เส้นนี้มากว่าสิบปี วิ่ง กทม-เชียงใหม่ เมื่อก่อนขับบ่อยพอสมควร

แต่ช่วงนี้ห่างไปนานประมาณ 3 เดือน

ล่าสุด ผมวิ่งกลับ กทม. รถมาถึงถนนช่วงนี้ตอน ประมาณ 6 โมงเช้า

สภาพถนนตรงนี้ ไม่ว่ารถอะไร ก็ไม่สามารถวิ่งในเลนได้

ไม่ซ้ายสุดๆ ก็ ขวาสุดๆ ไปเลยครับ(ขอบทาง)

รถสิบล้อก็ยังไม่กล้าวิ่งเลยครับ

แต่ส่วนใหญ่จะวิ่งขอบทางขวาสุดๆ เพราะช่องซ้ายนั้น เละแบบไม่ต้องพูดถึง

และรถวิ่งน้อยมาก เพราะเป็นช่วงเช้า ขาล่อง

สิ่งที่ผมไม่คาดคิดก็เกิดขึ้นจนได้

ตำรวจทางหลวงโบกให้จอด

แจ้งข้อหาว่าวิ่งขวา

ผมก็บอกไปว่า ถนนพังแบบนั้น วิ่งซ้ายไม่ได้หรอก

พี่แกยังตอบว่า ถ้าถนนพัง ไม่ดักหรอก แต่ช่วงนี้ถนนดีแล้วต้องชิดซ้าย

(คิดในใจ มรึงมาดักตรงนี้ แล้วยังกล้าพูดอีกว่า ถนนดีช่วงนี้แล้ว
มันดีจริงๆครับ แต่ดีไม่กี่ร้อยเมตร แต่มันก็ยังปะๆอยู่นะ แต่แค่ยังไม่เป็นบ่อ
เหมือนที่ผ่านๆมา ซึ่งเราก็คลานอยู่ ช่วงเช้าโพล้เพล้ มองไม่เห็นหลุ่มอยู่แล้ว)

ไอ้เราก็พูดไม่ออกอ่ะนะ เพราะรู้ว่าผิด

แต่ผมพูดตรงๆเลยว่า ตำรวจมาหากินกันแบบนี้ มันทำกันเกินไปหน่อย

เพราะผมแทบจะคลานมาด้วยซ้ำ ไอ้เลนขวาที่ผมขับเนี่ย

วิ่งไม่ถึง 70 เลย สงสารรถมากๆ "พูดกันไปตรงๆแบบนี้หล่ะครับ"

ปกติ ผมชิดซ้ายตลอดอยู่แล้ว เพราะเป็นคนขับรถไม่เร็ว

แมร่ง ก็ไม่ฟัง อะไรทั้งนั้น

สุดท้ายให้มันยึดใบขับขี่ไปเลย โมโหมาก ไม่อยากจ่ายให้มัน

ผมคิดว่า ถ้าการเป็นคนดีในสังคมมันยังต้องเจอ ตำรวจเลวๆแบบนี้อีก

สงสัย ต้องเปลี่ยนแนวคิดกับการใช้ชีวิตในประเทศนี้แล้วครับ

ไม่ไหว มันเกินไปหน่อย

เพราะ

" รถทุกกัน โดนกันหมด ไม่มีคันไหนรอด "

จะให้รอดได้ไง ก็คลานกันมาทุกคัน หลบหลุมกันทุกคัน

ไม่มีใครกล้าวิ่งเกิน 80 สักคัน

แถมช่วงเช้า รถน้อยมากๆ

ตำรวจหากินบนความลำบากของประชาชน ผมว่า มันเกินไปหน่อยแล้วนะครับ

เสียดาย มาพร้อมครอบครัว ถ้ามาคนเดียว

คงลงไปกดชัตเตอร์รัว ๆ เก็บภาพคนไว้สักหน่อย

จากคุณ : รู้ว่าผิด แต่แค่มาเตือน
เขียนเมื่อ : 7 ก.ย. 52 14:28:42 A:110.49.68.193 X: TicketID:038237

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com