Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไชโย!!! รถผมใช้ได้ดีแล้ววววววว เย้ๆๆๆๆ!!!!! :) ** พร้อมความประทับใจ และคำขอบคุณ ศูนย์สำโรง **  

ความเดินตอนที่แล้ว

ผมซื้อ WAVE110i สต๊าทร์มือมาเมื่อ 17 พฤษภาคม 52
ศูนย์ Honda ที่บางใหญ่ จ. นนทบุรี

เข้าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่ศูนย์นัด
ครั้งที่ 1 @  1000 โลแรกอาการรถปกติ
ครั้งที่ 2 @  2100 โล  ออกมาแล้วมีอาการ นิ่ม,  คลัชลื่น, เสียงเครื่องดัง กินน้ำมัน, รถไม่วิ่ง, จอดเฉยๆ เข้าเกียร์ N --> 1 ไม่กระตุกเลย,  ระหว่างเปลี่ยนเกียร์ 4 --> N รถสะอึกกระตุกดับ, engine break หายไป, วิ่งๆ กำลังออกตัว รถดับ (เกือบตาย)
ตอนแรก ผมนึกว่า รถนิ่มดีขึ้นหลังเปลี่ยนน้ำมัน ตอนหลัง ถึงรู้สึกแปลกๆ  
ครั้งที่ 3 @  2600 โล คิดว่าเกิดจากน้ำมันเครื่องแน่ๆ เลยไปซื้อ PTT มาเปลี่ยนเอง  อาการคลัชลื่น หาย !!! อาการอื่น ดีขึ้น มากๆ แต่ในน้ำมันเครื่องที่ถ่ายออกมา มีเศษยางเล็กๆ ออกมาด้วย
ครั้งที่ 4 @  2700 โล  เอารถไปเช็คที่ศูนย์สำโรง  เค้าจึงเปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้อีกครั้ง ยอมเปลี่ยน เผื่อเศษยางอะไรจะได้ออกมาหมด

เล่าถึงการเข้าศูนย์สำโรงครั้งแรก
บริการดีมากๆๆๆๆๆ  วิศวกรเต็มไปหมดเลย  ข่างก็มืออาชีพเอาใจใส่รถมากกว่าที่อื่น อย่างเยอะ
มีพลาดบ้างตรงที่ช่างคิดว่าคอรถผมฝืดไป เค้าเลยไปขันให้หลวม (จนหลวมเกินไป ฮ่าๆๆๆ)
แต่การบริการอื่นๆ ดีเลิศเลยครับ
ออกมาจากศูนย์ รถผมยังห่วยแตกเหมือนเดิม แต่ผมให้อภัยนะครับ เพราะยอมแพ้ในการเอาใจใส่ของช่างนี่ล่ะ
เค้าทำรถกันเหมือนรถของเค้าเองเลยครับ  ...ประทับใจ
หลังจากนั้น ก็ทนๆ ขับมาเรื่อยๆ  อาการคอสั่น เครื่องสั่น ก็มากๆขึ้น มากขึ้น
แล้วหลังๆนี่ มีอาการใหม่ ที่รุนแรงมากๆ คือ ขับๆไป พอถึงความร้อนมากๆ จุดหนึ่ง  อยู่ๆ มีอาการสั่น สะท้าน ทั้งเครื่อง สั่นที่เท้า จนมาถึงที่คอเลย
ไม่สามารถขับได้เกิน 50 เพราะเครื่องสั่นมากๆๆๆๆ (แต่ตอนเครื่องเย็น ไม่เป็นอะไร ต้องให้ร้อนจัดๆ นานๆ ถึงเป็น)

วันนี้... ผมได้จังหวะได้ผ่านไปที่สำโรง เลยเอาไปเข้าศูนย์อีกรอบ
คุยกับช่างอย่างนานมากๆ ลองรถกันตั้งหลายรอบ  อาการไม่เจอ (ต้องขับให้ร้อนนานๆ)
จนสุดท้ายก็หาไม่เจอ ผมพยายามอธิบายก็ไม่ถูก คุณช่างบอกว่า เดี๋ยวจะเช็คให้ทั้งหมด รวมถึงขันคอให้ด้วย
ช่างก็ซ่อมไป เอารถไปลอง เข้าๆ ออกๆ ตั้งหลายรอบ  อย่างตั้งใจเลยนะครับ มองไกลๆ ยังรู้ว่าตั้งใจทำ
ผ่านไป 2 ชั่วโมง  เสร็จแล้วครับ   ผมรับรถ ช่างก็มาบอกว่า เค้าทำอะไรไปบ้าง
เค้าตั้งคอให้ ตั้งคลัช เช็คระบบเกียร์ เช็ครถทั้งหมด
ผมรับรถออกมาด้วยความขอบคุณ

ระหว่างขับกลับบ้าน  ผมอยากบอกว่า รถผมหายแล้วคร๊าบบบบบบบบ   เย้ๆๆๆ
ตอนนี้ รถผมหายแล้วครับ อาการปกติ แรงกลับมาแล้ว บิดเมื่อไหร่ เป็นกระชาก  ฮ่าๆๆๆ  ดีใจมากเลยครับ

อยากกล่าวคำขอบคุณช่าง  แต่ไม่รู้จะบอกอย่างไร  ถ้าใครรู้จักช่างหรือเจ้าหน้าที่ที่ศูนย์สำโรง ฝากขอบคุณ และให้กำลังใจ ด้วยนะครับ

จากคุณ : โกอ้วน
เขียนเมื่อ : 10 ก.ย. 52 17:53:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com