Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++ ...ชีวิตไม่สิ้น... ก็ต้องดิ้นกันไป... +++ เป็นกำลังใจให้คนที่ท้อแท้และสิ้นหวังค่ะ  

ขอเริ่มเรื่องนี้สั้นๆ ผมทำงานแถวๆ บางนาแต่พักที่อยู่ที่ ดอนห้วฬ่อ ชลบุรี่แถวนิคมอมตะ
ช่วงบ่ายผมกับแฟน ออกไปหากินข้าวกันขณะที่ขับผ่านไฟแดง ผมก็เจอยายกับหลานสามคนกำลังเก็บขยะ

มีเด็กผู้ชายอายุประมาณ 3-4 ขวบ และอีกสองคนเป็นผู้หญิงกำลังปีนถังขยะอยู่
นึกอยู่ว่าขากลับจะเจอกับยายไหม อาจจะช่วยแกได้บ้างสักนิดก็ยังดี

ขากลับเจอยายที่ไฟแดงพอดี บอกให้แฟนเอาเงินให้ยายไม่มากเท่าไรหรอกครับ
แต่ความรู้สึก ว่าเราน่าจะช่วยยายได้มากกว่านี้ ไม่ต้องปรึกษาแฟน
เจ้านั้นร้องไห้ตั้งแต่ออกไฟแดงแล้ว

ส่งแฟนเสร็จเลยเอากล้องมาถ่ายยายกับหลาน ถามพวกเด็กๆ ว่าอยากกินอะไรไหมเดี๋ยวน้าจะเลี้ยงเอง เด็กขอน้ำคนละขวดไม่ได้กินเองแต่เอาไปให้ยาย

ไม่ต้องถามเรื่องเรียนหรือพ่อกับแม่ ถ้าเจอตอนที่ยายกำลังออกจากไฟแดงแล้ว
เด็กๆ เขาช่วยกันดันรถโยกของยายผ่านไฟแดงให้เร็วที่สุด
เล่นเอาความรู้สึกตอนที่ลำบาก ตอนเด็ก ๆ กับพ่อแม่เรา กลายเป็นตลกไปเลย

เครดิตคุณ PurpleWizard @ เฉลิมไทย  นะค่ะ ^^"
http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A8318176/A8318176.html

แก้ไขเมื่อ 17 ก.ย. 52 13:57:12

แก้ไขเมื่อ 17 ก.ย. 52 13:56:28

จากคุณ : giguru
เขียนเมื่อ : 17 ก.ย. 52 13:55:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com