Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วันนี้ผมขับ click i ล้มด้วยความเร็ว 40 km/h  

ตามหัวข้อครับ ขอเกริ่นก่อนนะครับ

ผมขับเวฟ 100 มา 4 ปีแล้ว ประวัติล้มแค่ 1 ครั้งคือเบรกไม่ทันไปชนเด็กแว๊น ทำให้รถคอเอียง แก้ไม่หาย(เข้าศูนย์แล้ว) หน่วงขวาตลอด เลยเปลี่ยน เอาเวฟ 100 ไปเทิร์นแล้วเปลี่ยนเป็น Click i combi brake ได้ 2 เดือนกับอีก 2 วันนี่แหละครับ

ตลอด 2 เดือนนั้น ก็กลิ้ง รอบละเดือนเลยครับ

ครั้งแรกก็หลัง ธรรมศาสตร์ ศูนย์รังสิต แถวหอพัก ทางเลี้ยวเล็ก ๆ แต่มีทรายบนถนน บางๆ ไม่มาก ผมขี่มาก็ช้านะครับ 40 km/h ได้เพราะตอนนั้นคนเยอะ เด็กหอออกมากินข้าว พอจะเลี้ยวก็กดเบรกหลังแล้วก็ลื่นล้มซะงั้น เซงเป็ด รถใหม่ ถลอกซะแระ เข้าศูนย์หาความเบี้ยวของคอรถ ตามที่บอก ผมไม่ชอบขี่รถเบี้ยวๆ เข็ดและเหนื่อย

ครั้งที่ 2 วันนี้ตอน 5 โมงแถวเสนาเลย ใครขี่มอไซค์ผ่านตอนนั้นจะเห็น click i สีแดง กลิ้ง และรถก็ไถลยังกะ BB หลุดโค้ง เหมือนเดิมแต่ทางตรง ยอมรับถนนลื่น แต่ทำไมขี่ช้าแล้วกดเบรกเบาๆ ย้ำเบาๆ พอให้รถชะลอ เพราะข้างหน้าจะเลี้ยวเข้าซอย มาก็ช้านะครับ ตอนนั้นรถแถวเสนาไปได้เรื่อยๆ

สรุป อ่านกันมายืดยาว

1. สอนผมเอารถออโต้ให้อยู่หน่อยครับเบรกทีใจหายใจคว่ำ(มันจะสะบัดเอากุลงไปนอนเล่นอีกไหม) ไอ้ combi brake เนี่ยผมหาข้อมูลมาดีแล้ว ไหนบอกไม่สะบัดไง ok ถนนลื่นแต่มา 40 เนี่ยนะ ผมไม่ยอมรับว่าผมผิดหรอกนะ
( ปรับเบรกกลางๆ ครับ ไม่ตื้นมากชนิดกระดิกนิ้ว กึ๊ก ดีเลย์ 0.3 วิ นับในใจอ่ะ บอกไม่ถูกครับ )

2. จะทำยังไงดีครับ ผมต้องปรับอะไรหรือเปล่า เข้าศูนย์ตลอด ลมยางสูบเองที่บ้าน ทุก 2 วัน หน้า 33 หลัง 36 นั่ง 2 คน IRC ติดรถมันดีไหมครับ
กะว่า สัก 8000 กม. จะถอดทิ้ง ใส่ Michelin แทน เซง

3. เกี่ยวกับ ยาง และ โช๊คเดี่ยวไหมครับ เคยอ่านว่ามันไวกว่า โช็คคู่ เพราะว่า ขี่เวฟ 100 มา ใช้ยาง Michelin M62 หน้าหลัง , เบรก Hamp
แม้ตอนเบรกฉุกเฉิน ล้อหลังทำมุมกับรถเป็นตัว วี ก็ยังไม่ล้ม และ ผมก็็เอาอยู่ ( ไม่ต้องเอาเท้ายันพื้น )

4. แล้วคอรถจะเบี้ยวไหมครับ ครั้งที่ 2 นี่ถึงกับเอียงทางซ้าย 20 องศา ให้ช่างร้าน ตบให้ก็กลับมาตรง แต่ผมไม่ไว้ใจรถเลยครับ เห็นเขาว่าเปลี่ยนที หน้ามืดเลยนี่ครับ ดัดก็ไม่ได้มันแยกชิ้นกัน เฮ้อ....

ขอบคุณทุกความเห็นมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

จากคุณ : มือเ่ก่าเวฟ100
เขียนเมื่อ : 19 ก.ย. 52 21:34:04 A:124.122.112.98 X:

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com