Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++รวมประเด็นถกเถียงเรื่องการจราจรไม่รู้จบ "ควรทำ ไม่ควรทำ" รบกวนช่วยกันชี้แจงหน่อยสิครับ+++  

ไม่แน่ใจว่าตั้งถูกห้องไหมนะครับ

ผมอยากรวบรวมความเห็นเรื่องกฎ กติกา มารยาท ความเข้าใจ ต่างๆบนท้องถนนที่เป็นเรื่องที่ถกเถียง หรือว่าเข้าใจไม่ตรงกันมานานแสนนานเกี่ยวกับท้องถนนเมืองไทยอะครับ ว่าอะไรที่เป็นสิ่งที่ควร ไม่ควร หรือว่าทำได้ ทำไม่ได้ หรือว่าผิด ไม่ผิด หรือว่าไม่มีกฎเกณฑ์

เช่นนะครับ

1. เวลาเจอ 4 แยกที่ไม่มีสัญญาณไฟ การจะตรงไป ให้เปิดไปฉุกเฉิน???

2. เวลาฝนตกหนักๆ ให้เปิดไปฉุกเฉิน (โดยเฉพาะบนทางด่วน เจอบ่อยมาก)???

3. ถนนที่มีทางคู่ขนาน เลนที่วิ่งใกล้เกาะกลางเรียกข้างนอก เลนที่อยู่ใกล้ฟุตบาทเรียกข้างใน???

4. เราเป็นรถทางตรง เห็นรถกำลังกลับรถจากฝั่งตรงข้ามมาฝั่งของเรา เราก็เลยเปิดไฟสูงเมื่อต้องการที่จะไม่ให้ทาง (อย่าโผล่หัวมานะ ไม่งั้นพ่อชนเรียบ)???

5. ถ้าเจอสามแยกตัว T ที่ไม่มีสัญญาณไฟ รถที่มาจากทิศทางของก้านตัว T ไม่ว่าจะเลี้ยวขวาหรือซ้าย จะเป็นทางโทเสมอ???

6. การขับเลนขวาสุด ดูที่ความเร็วสูงสุดที่กฎหมายอนุญาต เช่น บนทางด่วนอนุญาตให้ขับ 80 กม/ชม ถ้าเราขับ 80 แล้ว ก็อยู่เลนขวาสุดได้เลย ไม่ต้องกังวลว่าใครจะมาเร็วกว่าเราแล้วเราจะต้องหลีกทางให้ เพราะเราทำตามกฎหมายแล้ว ถ้ารีบนักก็แซงซ้ายเอาเอง???

7. เปิดไฟสูงไล่รถคันหน้าที่ขับอยู่เลนขวาสุดแล้วช้ากว่าเรา ถ้าต้องการให้เค้าหลีกทางให้???

ถ้ามีอื่นๆอีก อยากให้ช่วยกันรวบรวมอะครับ เผื่อจะทำให้การขับขี่ของเราๆมีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้นครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : ขี้เมากระเพราแตะ
เขียนเมื่อ : 21 ก.ย. 52 14:41:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com