Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รถสตาร์ทไม่ติดค่ะ ต้องรอเครื่องเย็นจึงติด แก้ยังงัยดีคะ  

ขอถามปัญหารถเก่า ซึ่งขายไปแล้วค่ะ
คือรถเป็น ฮอนด้าซีวิก รุ่นเตารีด เกียร์ออโต้ค่ะ

ขับมาได้หลายปี มีปัญหาคือ สตาร์ทไม่ติดค่ะ

ช่วงที่มีปัญหา"สตาร์ทไม่ติด" คือ...

- รถวิ่งมานาน แล้วจอดรถซัก5นาที ดับเครื่อง จะสตาร์ทอีกทีไม่ติด  ต้องรอไปสักพักให้เครื่องเย็นลงแล้วจึงสตาร์ทได้  เวลาสตาร์ทไม่ติด มันจะดัง แกรก แกรก แกรก เหมือนไม่มีไฟเข้าไปในตัวเครื่องอะไรบบนี้ค่ะ

อันนี้เป็นปัญหามากค่ะ เวลาไปเติมน้ำมัน หรือ เวลาจอดรถซื้อของ นิดหน่อย หรือขับรถไปกินข้าวกลางวัน พอกลับมารถจะสตาร์ทไม่ติด

- อีกอันคือ จอดไว้นานๆ ซัก สาม สี่วัน  พอมาสตาร์ทเครื่องก็ไม่ติดแล้ว ต้องจั๊มสตาร์ทค่ะ ถึงจะได้ ช่วงที่ยังมีรถอยู่ต้องเอารถออกไปวิ่งทุกวันค่ะ ไม่ล้าจอดทิ้งไว้นานๆ

เคยเปลี่ยนไดสตาร์ท แบ็ต  หม้อน้ำ เช็คเครื่องชุดใหญ่  แต่ไม่ช่วยอะไรมาก  ไปศูนย์ฮอนด้ามาสองสามครั้ง และศูนย์นอก ก็ไม่พบอะไรผิดปกติเลยค่ะ !!! (น่าโมโห)

ไม่ทราบว่าใครมีปัญหาเดียวกันบ้างคะ  สามารถแก้ด้วยวิธีใดได้คะ
ตอนนี้จะซื้อรถใหม่เป็นฮอนด้า city กลัวปัญหาตามมาหลอกหลอนจังเลยค่ะ เพราะว่าอันเดิม ก็ไม่มีช่างคนไหนแก้ได้เลย

แก้ไขเมื่อ 01 ต.ค. 52 14:51:24

แก้ไขเมื่อ 01 ต.ค. 52 14:48:58

จากคุณ : ~*Angellique*~
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 52 14:47:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com