Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Honda Dream 100 รุ่น เก่า ขับๆ ดับ  

รบกวนสอบถามหน่อยครับ
ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ มากนัก
มอไซค์ผมรุ่น Honda Dream 100 รุ่นเก่า หลังๆ มีปัญหา
ขับๆ ไป เหมือนมีอาการบิดคันเร่งแล้วเหมือนน้ำมันไม่ลงไป(ความรู้สึกเหมือนบิดคันเร่งตอนรถดับอ่ะคับ)สักพัก เครื่องก็ดับไป แล้วก็สตาร์ทไม่ติด ต้องเข็นกลับบ้านแทบตายก็หลายคราวอยู๋
พอจอดทิ้งไว้สักคืน พรุ่งนี้เช้าก็สตาร์ทติดใหม่ แต่ขับๆ ไปได้สักโล ก็มีอากาศแบบเดิมอีก บางครั้งก็ได้ไกลหน่อย จากการสังเกตหัวเทียนมันดำง่ายมาก เปลี่ยนใหม่แล้วก็ไม่หาย
คราวนี้ ลองเอาไปให้ช่างแถวบ้านเค้าซ่อม เค้าก็บอกว่าอาจเป็นเพราะท่อไอเสียมันตัน หรือไม่ก็ที่จ่ายน้ำมันมันตัน เห็นเค้าบอกว่าล้างคาบูให้ ลองขับดูแล้ว ก็ปกติดี คิด 150 บาท คราวนี้ผมเอากลับมาใช้ คืนนั้นก็มีอาการเหมือนเดิมอีก เลยไม่รู้ว่าสาเหตุน่าจะมาจากอะไร เผื่อว่าจะได้บอกช่างเค้าถูก เวลานี้ไม่ค่อยกล้าขับออกไปไหน กลัวเข็นกลับอีก เลยต้องเดินเอา อยากซ่อมให้มันปกติหน่อยจะได้ใช้งานได้ และอุ่นใจไ่ม่ต้องกลัวเข็นอีก

รายระเอียด
รถผมใช้ทุกวัน วันละ 6-700 เมตร ขับไปจอดหน้าหมูบ้านตอนเช้าแล้วขับกลับตอนเย็น
เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง 3-4 เดือนครั้งเนื่องจากใช้น้อย
น้ำมันที่ใช้ปนๆ กันไป บางครั้งก็ 95 91 โซฮอล 95 91 หลังจะไม่มีเบนซินเลยจะเป็น โซฮอลซะมาก
รถไม่ค่อยบำรุงรักษา จะซ่อมเปลี่ยนในส่วนจำเป็น คือ ล้อ น้ำมันเครื่อง เบรค ยางใน นอกนั้น 2 ปี ที่ผ่านมาก็ไม่ได้ไปบำรุงอะไรมาก

พี่ๆ ที่เป็นช่างเซียนๆ ช่วยประมวลให้หน่อยได้มั้ยครับว่า น่าจะเกิดจากสาเหตุอะไร แก้ไขได้มั้ย อย่างไร ราคาสักเท่าไร คาดว่าเสาร์หน้าจะเอาไปซ่อมอีกครั้ง ใจยังกลัวๆ ขับๆ ไปดับ เข็นอีก คราวนี้ไม่ใช่ใกล้ด้วย อายสาวๆอีก เฮ้ออออ...

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติม ผมจะเข้ามาเพิ่มเติมอีกนะครับ ขอบคุณอีกครั้ง

จากคุณ : kmir
เขียนเมื่อ : 3 ต.ค. 52 20:15:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com