Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ER-6N เหงาๆในสวนข้างบ้าน  

วันนี้ล้างรถเสร็จ แดดดี อยู่เหงาๆไม่ได้ไปไหน เลยเอาเจ้า Er ออกมาถ่ายรูปเล่นสักหน่อย รถเดิมๆไม่ได้เปลี่ยนอะไร เคยเปลี่ยนกระจกแต่ง แต่ไม่ Work เมื่อเวลาออกทริป เลยกลับมาใช้กระจกเดิมดีกว่า  
   7 เดือน ผ่านมา กับระยะทางเกือบ 8,000 โล ที่ส่วนใหญ่จะใช้เดินทางออกทริป วิ่งทางยาว  ไปตามเส้นทางคดโค้งบนเขา  ขี่คนเดียว หรือ บางครั้งก็พาหวานใจที่บ้านซ้อนไปด้วย  ทุกครั้งที่ขี่รู้สึกสบายใจ คลายกังวล ไม่ต้องห่วงว่ารถจะไปเสียระหว่างทาง เหมือนสมัยก่อนที่เคยขี่ FZ400 มือสอง
      ก็เลยอยากจะบอกเพื่อนๆที่กำลังมองรถรุ่นนี้อยู่ ว่า  Er-6n หรือ Ninja650 ( ER-6f) เป็นรถที่น่าใช้มากครับ แรงบิดมาตั้งแต่รอบต้นๆ  ปลายก็ไม่ขี้เหร่  ถ้าใจถึง ก็ 200 สบายๆ แต่ผมขอผ่านครับ แค่ 170-180 ก็แหยงแล้วครับ  อัตราการบริโภคน้ำมันที่ความเร็ว 120 ก็ประมาณ  20-21 กิโล/ลิตร  ใช้แก๊สโซฮอลล์ 91 แต่ก็มีบางท่านใช้ E-20 แต่ผมไม่แนะนำครับ
       ยิ่งเวลาซ้อนสอง ขี่บนเขายิ่งสนุกมากครับ ไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์บ่อย  เสียงท่อเดิมๆนั้น ผมว่ามันคล้ายๆรถชอปเปอร์นะ เสียงมันตุ๊บๆๆ เบาๆ   ผมชอบนะ  แต่ถ้าใครชอบเสียงดังก็เปลี่ยนท่อซึ่งมีของแต่งมากมาย เท่าที่เรามีเงินซื้อครับ  ก็แค่นี้ครับ เหงาๆก็เลยเข้ามาคุย   เดี๋ยวประมาณวันที่ 22-25 ตุลาคม  จะเอาเจ้า ER ไปหลวงพระบาง คงมีเรื่องกลับมาเล่าให้เพื่อนๆฟังกัน

จากคุณ : พรปัญญา
เขียนเมื่อ : 3 ต.ค. 52 21:41:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com