Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

<<<+++HIGHWAY POLICE วันจันทร์ 5 ตุลาคม 2552 (กระทู้เตือนใจการขับขี่ด้วยความประมาท จาก กองบังคับการตำรวจทางหลวง )+++>>>  

สวัสดีครับ สมาชิกชาวรัชดาทุกท่าน สัปดาห์นี้กองบังคับการตำรวจทางหลวงได้มี VDO มาให้รับชมกันสั้นๆเพื่อเป็นข้อเตือนใจจากอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นบนถนนครับ

สำหรับVDOชุดนี้ทำขึ้นสำหรับใช้ในการประกอบการบรรยายในเรื่องกฎจราจรและการเกิดอุบัติเหตุบนถนน ที่เจ้าหน้าที่ตำรวจทางหลวงทั่วประเทศใช้เมื่อออกบรรยายตามสถานศึกษา หน่วยงานภาครัฐ และเอกชน อยู่ในขณะนี้

ผมได้ทำการตัดเป็นคลิปสั้นๆ 3 ช่วงครับ ความยาวทั้งหมดประมาณ 20 นาที โดยเนื้อหาในคลิปทั้งหมดจะเป็นการกล่าวถึงสาเหตุที่เกิดอุบัติเหตุและการสูญเสียบนท้องถนน เช่น การขับรถด้วยความเร็วสูง การขับรถขณะมึนเมา หรือการใช้โทรศัพท์ขณะขับรถ โดยจะมีการนำภาพและเสียงทั้งจากสื่อต่างๆและจากการถ่ายทำขึ้นเองของเจ้าหน้าที่ตำรวจทางหลวง

ในช่วงแรกจะเป็นการประมวลภาพเหตุการณ์ จากอุบัติเหตุบนท้องถนนโดยเป็นการรวบรวมจากสื่อต่างๆ และ ภาพจากกองบังคับการตำรวจทางหลวง
และคำแนะนำในเรื่องการขับขี่อย่างปลอดภัย

ช่วงที่สอง เป็น คำสัมภาษณ์จากบุคคลหลายท่านที่ได้รับผลกระทบจากอุบัติเหตุบนท้องถนนทั้งจากความประมาทของตัวเอง และ จากความประมาทของผู้อื่นเช่นจากการถูกชนจากผู้ขับขี่รถขณะมึนเมา หรือ การขับขี่โดนใช้ความเร็วที่สูง

และช่วงสุดท้ายเป็นข้อเตือนใจจากดารานักแสดงที่จะมาให้ข้อคิดในเรื่องการขับขี่ด้วยความไม่ประมาท และมีสติอยู่เสมอครับผม

โดยคลิปVDOชุดนี้จะสามารถตอบคำถามยอดนิยม จากที่หลายคนสงสัยกันอยู่เสมอว่า ทำไมกฎหมายถึงจำกัดความเร็วบนถนนหลวงแค่ 90 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ทั้งๆที่ปัจจุบัน ถนนส่วนใหญ่ก็มีสภาพที่เอื้อต่อการใช้ความเร็วที่สูง หรือ เทคโนโลยีของรถยนต์ที่มีการพัฒนาจนสามารถทำความเร็วได้สูงกว่าเมื่อก่อน และมีระบบอำนวยความสะดวกในการเดินทางอย่างดี

**ข้อแนะนำก่อนการรับชม**
คลิปชุดนี้มีภาพอุบัติเหตุที่รุนแรง และบางช่วงอาจจะไม่มีการเซ็นเซอร์ดังนั้น จึงไม่เหมาะกับสมาชิกที่ขวัญอ่อน หรือไม่ต้องการเห็นภาพที่สยดสยองครับ

แก้ไขข้อความครับ

แก้ไขเมื่อ 05 ต.ค. 52 12:48:47

จากคุณ : radar_gamo
เขียนเมื่อ : 5 ต.ค. 52 00:47:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com