Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระทู้บ่น-ระบาย-ไร้สาระ... ผมอยากขับมอเตอร์ไซค์เที่ยว แต่...  

ผมอายุยี่สิบต้นครับ    ตั้งแต่จำความได้ผมบ้ารถเป็นอย่างมาก ไม่ว่าจะเป็นรถยนต์ รถมอเตอร์ไซค์ รถบรรทุก...
จำได้ว่าผมจำรถที่วิ่งเกลื่อนกลาดบนถนนเมืองไทยได้หมดทุกยี่ห้อตั้งแต่อายุหกขวบ
พอเจ็ดแปดขวบผมก็รู้สเปกของรถที่มีอยู่ในบ้านทุกคัน ตั้งแต่ระบบหัวจ่ายน้ำมันไปจนถึงช่วงล่าง
ผมคิดว่ารถเป็นอะไรที่ไม่เหมือนเครื่องจักรเลยนะครับ ผมว่ามันเหมือนสิ่งมีชีวิตมากกว่า  สามารถตอบสนองพฤติกรรมและอารมณ์ของเราได้  มีเจ็บปวด มีเหนื่อยล้า มีหิว มีงอแง  ที่สำคัญ เราฝากชีวิตไว้กับรถ ทุกส่วนของรถ ตั้งแต่เครื่องยนต์ไปจนถึงไฟสัญญาณ  มีได้เสียกันถึงชีวิต

อยากจะขับมอเตอร์ไซค์เที่ยวใจจะขาด

อยากจะขับมอเตอร์ไซค์ wave 125 คันโปรดเที่ยวแบบลุง500 ยังงั้นก็ได้ บิ๊กไบค์ก็ได้ 2T 150 ก็ได้
ผมก็คงจะมีความสุขอยู่
แต่ผมทำไม่ได้ เพราะพ่อแม่พี่น้องญาติทั้งหลายและคุณแฟนไม่ยอมเด็ดขาด
เป็นห่วงกลัวว่าผมจะผมจะได้รับอันตราย กลัวผมตายว่างั้น
แต่ตัวผมน่ะชอบรถมาตั้งแต่ไหน  ชอบเที่ยวตามป่าเขา ธรรมชาติ

อย่าหาว่าผมปากบอนเลยนะครับ
ให้ผมอายุไม่ต้องมากหรอกครับ ได้ขับมอเตอร์ไซค์ ได้เที่ยว ได้ตากแดด ตากลม ตากฝน ได้เห็นอะไรต่ออะไรมานับครั้งไม่ถ้วน  แล้ว ขอโทษเถอะครับ... ผมตายที่ความเร็ว 220 บนถนน ผมยังมีความสุขมากกว่าผมอยู่นิ่งๆ กับบ้าน ลื่นล้มในห้องน้ำตอนอายุ 65 เป็นอัมพาตไปอีกสิบปีแล้วเป็นแผลกดทับตาย...  ระหว่างนั้นก็ได้แต่ฝันถึงสิ่งที่ยังไม่ได้ทำ...
ผมอายุขนาดนี้  อีกไม่เกินสิบปีก็คงแต่งงาน มีลูกเหมือนกับที่คนอื่นๆ เขาเป็นกัน  เสียดายอายุที่ผ่านไปครับ
เสียดายครับถ้าหากว่าชีวิตนี้ผมไม่ได้ทำในสิ่งที่ผมอยากทำ
ขอโทษพ่อแม่พี่น้องผู้นิยมการใช้ถนนเถอะครับที่เอาเรื่องไม่เป็นมงคลมาระบายให้ฟัง  แต่ผมคิดอย่างนั้นจริงๆ
นี่ก็ว่าจะแอบซื้อ NSR 150 มาเก็บไว้ไม่บอกใคร แต่ก็ไม่รู้จะไปขี่ที่ไหนออกเที่ยวก็โดนขัด  แว้นในเมืองมันก็ไม่งามเดือดร้อนชาวบ้าน

มีใครเป็นอย่างผมบ้างไหมครับ
กระทู้ระบายครับ  ไม่มีอะไรมาก

จากคุณ : freelance_law
เขียนเมื่อ : 5 ต.ค. 52 10:21:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com