Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

> > ฝนตกรถติด น้ำระบายไม่ทัน ต้นเหตุความอารมณ์ดีของผมในเย็นวันนี้  

งง อ่ะ ดิครับ ท่านผู้ชม

ว่าไหง จั่วหัวแล้วมัน ขัดแย้งกันเยี่ยงนี้

เข้าเรื่องแล้วกัน

วันนี้ผมไปส่งของด้วยรถของบริษัท

ขากลับใช้เส้นทางในซอยลาดพร้าว 101 เพื่อจะกลับเข้าไป ปิดไซท์งานที่ทำงานอยู่

ระหว่างทางวันนี้ที่มาจาก ปทุมธานี รถติดมากกกกก

ฝนกระหน่ำมาตลอดทาง

มาตกแบบ อภิมหาหนัก โค่ๆ ตอนอยู่แถวๆ เกษตร-นวมินทร์

ลัดเลาะ เข้าซอย เพื่อไปปิดประตู ดูแลความเรียบร้อยของไซต์งานก่อนกลับบ้าน

ในซอยลาดพร้าว 101 มันมีน้ำเจิ่งนอง ตลอดทางบริเวณฟุตบาท ผมไม่ได้คิดอะไรมาก ลัดเลาะมาไม่มีอะไรผิดปรกติ

ก่อนจะเข้าไซต์งาน มีมอเตอร์ไซค์ จะเลี้ยวขวา ผมเลยต้องเบี่ยงออกซ้าย เพื่อหลบรถคันนั้น

ทันใดนั้น พวงมาลัยดึงเข้าซ้าย เสียง ซ่าาาาาา สนั่นหวั่นไหว ผมหันไปมองด้านซ้าย

เฮ้ยน้ำกระเด็นสูงท่วมหัวเลย

แต่....มันไม่จบแค่นั้น ตรงนั้นมีร้านขายของปิ้ง-ย่างแบบมอเตอร์ไซค์พ่วงข้างอยู่ด้วย พร้อมสองพ่อ-ลูก

ผมมองกระจกหลัง ผมอึ้ง ! ! ตายห่_ กรู ทำไมแย่อย่างนี้วะ

ในใจมันยังมุ่งไปปิดไซท์งาน แต่มันอดคิดเรื่องความแย่ๆ ของตัวเองเมื่อกี้ไม่ได้

ผมปิดไซท์งาน อย่างกระวนกระวาย และออกมาจากไซท์งานอย่างรวดเร็ว

ผมย้อนกลับไปที่เกิดเหตุเมื่อกี้ ผมกลับรถไปจอดหน้าร้านเค้า

ก่อนผมลงจากรถ ผมไม่รู้ว่ามันจะออกมาในรูปไหน

กรูจะโดนด่าหรือว่าอะไรมั้ยเนี่ยยยยยย ? ? ? ?

ผมตัดสินใจลงไป เพราะถ้าผมไม่ทำ คืนนี้ผมนอนไม่หลับแน่นอน

เจอหน้าพี่เค้าที่ขายของ

"พี่ครับ ผมขอโทษ ที่ผมขับรถแล้วน้ำกระเซ็นใส่พี่โครมใหญ่เมื่อตะกี้"

"อ๋อ ไม่เป็นไรครับ นิดหน่อยเอง" พี่ขายของตอบ พร้อมหน้าตายิ้มแย้มแจ่มใส แต่ตั้งแต่ผมยันปลายเท้า ตัวเปียกโชก

โอ้... อึ้งครับงานนี้

งั้นพี่ครับ พี่ขายอะไรครับ

อ้อ พวกหูหมูปิ้ง คอหมูย่างครับ

ผมมองไปที่เตา

"โอเคครับพี่ถือว่านี่เป็นการขอโทษจากผมครับ"

"ผมเอาหมดเตาเลยครับ"

พี่เค้าก็อึ้งๆ

พี่เค้าคิดตัง ออกมา ราวๆ 180 บาท ผมบอก ครับจัดมาถุงละ 20 บาทครับ

(เพราะในใจ ผมมีแผนที่จะจัดการกับของพวกนี้ต่อแล้ว)

ลูกเค้าก็ดีครับ ช่วยพ่อหั่นอย่างเมามัน คนพ่อก็ปิ้ง พร้อมจัดน้ำจิ้มใส่ถุงอย่างรวดเร็ว

ผมจ่ายเงินเรียบร้อย ผมขอโทษพี่เค้าอีกครั้ง รอยยิ้มที่ได้รับกลับมา มันแสดงว่า พี่เค้าไม่ได้ติดใจอะไรจริงๆ

ผมนะจากเครียดมาทั้งวันเพราะรถติดมากๆ จากการเดินทาง กลายเป็นอารมณ์ดีสุดๆ

ยังไม่จบแค่นั้น

ผมเอาของที่ซื้อมาทั้งหมด แจกจ่ายให้คนงานในไซท์งานก่อสร้างทั้งหมด

และคนงานก็งงๆ ว่าเกิดไรขึ้น ผมก็เลยเล่าเรื่องให้ฟัง

ทุกคนยิ้มแย้ม คุยอย่างสนุกสนาน ในเวลางานที่เครียด แต่ท้ายสุดของวันจบแบบ

Happy Ending

โอ้ยยยย อิ่มเอิบใจจริงๆ ที่เรื่องเลวร้าย มันจะจบลงด้วยรอยยิ้มของคนมากมายขนาดนี้กับเงินเพียงแค่ 180 บาท

ขอบคุณที่อ่านจนจบครับ

แก้ไขเมื่อ 09 ต.ค. 52 21:52:27

จากคุณ : Cnone on the way
เขียนเมื่อ : 9 ต.ค. 52 21:04:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com