Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตัวอย่างการเคลมโดนสะเก็ตหิน ระบุคู่กรณีไม่ได้ ไม่ต้องจ่ายส่วนร่วมครับ  

เนื่องจากมีถามถึงเรื่องนี้กันมากมาย ผมจึงขอยกตัวอย่าง เพื่อเป็นประโยชน์กับ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ที่เกิดเหตุ โดยมิได้มีเจตนาเพื่อให้เกิดการทุจริต(การแจ้งเคลมเท็จ)นะครับ

นาย ก. ขณะขับรถลอดใต้สะพานทางข้าม ทันใดนั้น มีวัตถุตกลงจากจากบนสะพานทางข้ามที่อยู่ด้านบน(ซึงมีรถวิ่งอยู่มากมาย) นาย ก.จึงได้ยินเสียงดังกระทบที่กระจกหน้า แลกระโปรงหน้ารถ จึงจอดรถลงมาดู ปรากมีรอยบุบที่กระโปรงรถ และรอยแตกที่กระจกหน้า จึงแจ้งไปยังบริษัทประกันภัย เมือพนักงานเคลมมาถึงที่เกิดเหตุ ออกใบเคลมให้พร้อมกับแจ้งว่ามีส่วนร่วมแรก

ก่อนนาย ก.นำรถเข้าซ่อม นาย ก. ได้โทรมาสอบถามผม ผมจึงมีโอกาสได้คุยกับฝ่ายสินไหม โดยอ้างถึงคำสั่งนายทะเบียนเลขที่ 11/2552 ข้อ 4 ตัวอย่างที่ 2 (หน้า 80) ตามลิ้งค์ http://www.oic.or.th/th/rule/RegisCom/RegisCom_300652.pdf
ซึ่งหลังจากเขาขอเวลา 1 วัน เขาก็โทรแจ้งว่าเขาไม่เรียกเก็บส่วนร่วมแรก นาย ก.จึงนำรถเข้าซ่อม

ในลักษณะที่คล้ายกับเหตุการณ์นี้ ก็มีบางบริษัทประกันที่ไม่เรียกเก็บ ผมมองว่ามาตรฐานแต่ละแห่งอาจไม่เท่ากันครับ

*ขอสงวนสิทธิ์ไม่ระบุชื่อบุคคล และบริษัทตัวอย่างที่อ้างถึง หากเป็นประโยชน์กับส่วนรวม การเผยแพร่ให้เครดิตคนเขียนด้วยครับ และขอขอบคุณ คุณสุวรีย์ เจ้าหน้าที่ คปภ. โทร 1186 ด้วยครับ

จากคุณ : m.memo
เขียนเมื่อ : 26 ต.ค. 52 15:01:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com