Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษาปัญหารถยนต์ VIOS ครับ  

คือเมื่อวานรถ VIOS GT Street วิ่งไปได้เพียง 5,338 Km. เท่านั้นเกิดอาการ

ขับขี่ที่ความเร็ว 80 - 100 นะครับอยู่ๆ รถมันก็เกิดอาการเร่งเอง ความเร็วไปที่ 150 Km/H พยายามเหยียบเบรคแล้ว แต่แป้นเบรคแข็งมากๆ ครับกดไม่ลงเลย ตัดสินใจตบเข้า D3 รอบกระชากไปที่ 5,000 ความเร็วลดลงมาที่ 120 Km/H ลองเข้า D2, L, R, P เอ่อ ... มันเข้าได้ทุกเกียร์เลยครับ แต่มันไม่ทำอะไรเลยสักเกียร์ สุดท้ายดึงเบรคมือ หน้าปัทม์ แสดงเครื่องหมาย (!) แต่รถไม่ชะลอลงเลย ... มันวิ่งไปแบบนี้ เราก็ได้แต่ประคองไม่ให้ชนคันอื่น สัก 5 นาทีรอบเครื่องยนต์ก็ลดลง ประคองรถเข้าไหล่ทาง ลองดูว่าคันเร่งติดพรมหรือเปล่า ... ก็ไม่ติดนะ

สุดท้ายลองอีกครั้งเข้า D ยังไม่ต้องเหยียบคันเร่งนะครับ ปล่อยเบรครถวิ่งได้ 40 Km./H เลยเอารถเข้าปั้มน้ำมัน โทรเรียกรถยกมาเอาเข้า กทม.

เมื่อวานนี้ (2-12-2009) ถนนเข้ากรุงเทพ เวลาประมาณ 20.00 รถคันไหนผ่านๆ แถวนั้นน่าจะเห็นรถผม Vios สีขาวขับปาดชาวบ้านไปทั่ว จริงๆ ไม่ได้รีบอะไรครับ แค่รถมันควบคุมไม่ได้ (แถวๆ หน้าโรงไฟฟ้าวังน้อย) ยังไงกราบขอโทษมาในกระทู้นี้เลยนะครับ

ตอนนี้รถเข้าศูนย์เช็ค ช่างบอกทุกอย่างปกติดี เลยติดต่อช่างเทคนิค Toyota Motor ครับไม่รู้จะเป็นยังไงบ้าง ถ้าเมื่อคืนนี้ประคองรถไม่ดี ไม่อยากคิดเลยหน้าหนึ่งวันนี้ จะบอกเมาแล้วขับหรือเปล่า

สุดท้ายถ้ามันเกิดใน กทม. ผมคงแย่แน่ๆ ยังไงใครพอรู้ว่าน่าจะตรวจสอบตรงไหนเพิ่มบ้าง ผมรบกวนแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

จากคุณ : M-ZAX
เขียนเมื่อ : 3 ธ.ค. 52 15:29:28 A:202.176.81.120 X:

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com