Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เข้ามาเตือนว่า รถจักยานยนต์ เกียร์ ออโต้ อย่านำไปเที่ยวดอยสูงๆ อันตรายมาก  

คือประสบการณ์จริง พึ่งผ่านมา ผมได้เดินทางไปเที่ยว ดอยอ่างขาง ในอำเภอ ฝาง จังหวัดเชียงใหม่ โดยใช้จักยานยนต์ เกียร์ออโต้ ระบบหัวฉีด

ซึ่งตอนเดินทางไปผมมั้นใจในรถจักยานมาก เพราะเป็นรถใช้มาประมาณ เพียง 1 ปี เท่านั้น  แต่สิ่งที่คิดไว้ก็เป็นไปตามคาด คือรถไม่มีปัญหาแต่อย่างใด

เดินทางถึงจุดหมายโดยสวัสดิภาพ แต่ระหว่างทางขึ้นดอยรถวิ่งได้แค่  30-40 กิโลเมตร ในบางช่วง เพราะทางชันมาก โดยเฉพาะใกล้ถึงปลายทาง ทางชันมาก จนต้องให้แฟนผมลงเดิน ประมาณ 10 เมตร เพราะรถขึ้นไม่ไหว

พอถึงวันกลับ ผมก็ต้องตกใจมาก เพราะแค่ลงจากดอยอ่างขางมาประมาณ 2-3 กิโลเมตร รถก็เริ่มมีปัญหา เพราะเหม็นเบรกมาก และผมไม่รู้จะใช้วิธีผ่อนแรงลงดอยยังไง เพราะรถเป็นเกียร์ ออโต้ (หลายๆคนเคยบอกว่า ให้เร่งนิดนึง รถจะดึงแรงลงดอย  ใช้ไม่ได้ผลเลยครับ  เพราะลงแรงกว่าเดิม) ผมก็ได้แต่เบรกๆๆๆ ไปตลอดทาง จนผมสังเกตุว่า เบรกแทบไม่ยู่แล้ว ก็เบรก ไปเต็มแรงครั้งสุดท้าย  จากนั้น เบรกดิสท์หน้า ก็ใช้ไม่ได้ พอรอจนเย็น ลองขี่ไปอีกทีก็เบรกไม่ค่อยอยู่แล้วครับ

เลยอยากเตือนเพื่อนๆ ที่จะเอารถมอเตอร์ไซน์เกียร์ออโต้ไปเที่ยวบนดอย  อันตรายมากครับ

สุดท้ายผมเลยต้องโบกรถยนต์ที่ผ่านมา ขอบรรทุกมอเตอร์ไซน์ลงมาจากดอยครับ....................

จากคุณ : ฮักเมาน้องหล้า
เขียนเมื่อ : 28 ธ.ค. 52 22:56:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com