Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เมื่อเพื่อนผม ต้องหลับไม่ตื่น เพราะคนขับรถ กับการขับขี่ที่งี่เง่า ที่ยังไม่ยอมหมดไปจากเมืองไทย  

การขับขี่ที่งี่เง่ามากๆ
ที่ผมเองนั้น ก็ยังไม่เข้าใจว่า เมื่อไหร่ ที่นิสัยการขับขี่รถอย่างนี้จะหมดไปซักที

หลายคนคงสงสัยว่า นิสัย อะไร

ไอ้นิสัย เปิดไฟฉุกเฉิน เพื่อวิ่งตรง เวลาข้ามทางแยก นี่แหละครับ

มันเป็นเวลาสี่ทุ่ม
เพื่อนของผม ทำงานอยู่ที่ห้างค้าปลีกแห่งหนึ่ง ที่ต่างจังหวัด
ด้วยความที่รีบจะไปทำงานกะดึก เพราะต้องคอยดูแลการเอา stock สินค้าเข้าห้าง เพื่อนผม จึงรีบขับรถมอเตอร์ไซค์ ไปให้ทันก่อนห้าทุ่ม
เมื่อมาถึงสี่แยกแห่งหนึ่ง กลางตัวจังหวัด มีรถตู้คันหนึ่ง วิ่งมาด้วยความเร็วปานกลาง พร้อมมีไฟกระพริบเลี้ยวที่ด้านข้างรถข้างซ้าย
คนเห็นเหตุการณ์บอกว่า เห็นเพื่อนผม ชะลอรถ แล้วอยู่ดีๆ ก็ขี่พุ่งข้ามแยกออกไป

รถตู้คันนั้น ไม่ได้เลี้ยวซ้าย

เป็นเพราะเพื่อนผม มองไม่เห็นไฟกระพริบทางฝั่งข้างขวา

รถมอเตอร์ไซค์เพื่อนผม โดนชนกลางลำ แล้วโดนรถตู้ลากไปอีกเกือบสิบเมตร

ผมไม่อยากโทษว่าใครผิด เพื่อนผมที่มองไม่เห็นไฟกระพริบอีกข้าง หรือไม่รอให้รถผ่านหรือเลี้ยวไปก่อนค่อยออกตัว หรือรถตู้คันนั้น ที่เปิดไฟกระพริบสองข้าง แล้วเลือกที่จะไม่ชะลอความเร็วลง เมื่อเห็นว่าเพื่อนผมชะลอรถในตอนแรก

ตอนนี้ เพื่อนผมคนนี้ เค้าหลับแล้ว เค้าไม่ตื่นอีกแล้ว

เค้าหลับไป พร้อมใจที่แตกสลายของแม่เค้า พร้อมความเศร้าเสียใจของทุกคนที่รู้จักเค้า

เค้าจากไป พร้อมกับคำบอกของคนขับรถตู้ที่ว่า "ก็เปิดไฟกระพริบตรงไปแล้ว แต่รถเพื่อนผมดันออกตัวมาตัดหน้ารถเค้า"

ขอไว้อาลัยแก่เพื่อนสนิทที่สุดของผม

หวังว่า เหตุการณ์แบบนี้ คงจะหมดไปจากเมืองไทยซักที

======================
edit เพิ่ม
ขอบคุณทุกคน ที่ให้กำลังใจ
และร่วมแสดงความคิด และตระหนักถึงวินัยในการขับรถเช่นนี้

ตัวผมเองอยู่พันทิปมาเกือบปี ส่วนมากจะอ่านอย่างเดียว นานๆทีจะโพสท์
ตั้งกระทู้เนี่ย ไม่ต้องพูดถึงเลย

ถ้าเลือกได้ อยากมีกระทู้แนะนำของตัวเอง ในเรื่องอื่นมากกว่าที่ได้เป็นกระทู้แนะนำปนความเศร้าแบบนี้

แต่ถ้ามันทำให้ผู้ใช้รถใช้ถนนทุกคน ตระหนักถึงวินัย การเอาใจใส่ผู้ร่วมถนน มีการรณรงค์จริงจัง และสามารถทำให้ลดการเกิดอุบัติเหตุจากลักษณะแบบนี้ลงได้

ผมก็คงไม่เสียเพื่อนไปโดยเปล่าประโยชน์

เพิ่ม
เหตุการณ์ ตามรูปที่ คห. 208 ครับ
ส่วนที่ว่า ทำไมสี่แยกไม่มีไฟแดง
สี่แยกตาม ตจว. ประมาณสี่ทุ่ม หลายๆแยก จะปิดไฟปดง แล้วเปิดเป็นไฟกระพริบครับ
และแยกนี้ ก็เช่นกัน

ขับรถระมัดระวัง ปลอดภัยทุกเส้นทาง

บุญรักษาครับ

แก้ไขเมื่อ 07 ม.ค. 53 01:20:46

แก้ไขเมื่อ 04 ม.ค. 53 23:50:44

จากคุณ : Don Malarkey
เขียนเมื่อ : 3 ม.ค. 53 16:54:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com