Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

isuzu สีเขียว ยล 6402 พระนครศรีอยุธยา ชนแล้วหนี  

ผมนั่งในรถในที่จอดรถ เตรียมจะสตาร์ทรถออกจากโลตัส อ.เสนา

รถข้างซ้ายเป็นเจ้ารถคันที่ว่า วัยรุ่นขับ เปิดกระจก ใจร้อนกว่ากระชากๆ ออกไปก่อน

บังเอิญที่ว่า มันหักไม่พ้น หน้ารถฟาดเข้าเข้ากับกันชนท้ายรถผมเต็มๆ

เรากลัวอยู่แล้วเพราะเห็นท่าทางการถอย กระชาก ๆ แต่ไม่คิดว่า หน้ารถเขาจะชนเรา

รถสะเทือน เสียงน้องบอกข้างหูว่า ถอยไปขวางหน้ามันไว้ แต่ทุกอย่างไวมาก มันขับหนีไปได้

เราทำได้เพียงแค่จำทุกสิ่งทุกอย่างให้ได้ สี ทะเบียน จนได้มาครบ ขับตามไป

เจอระยะใกล้ๆ ตอนจะยูเทิร์น แต่เขาได้ยูเทิร์นก่อน เราจ่อตามแต่ไปไม่ได้ รถมาพอดี รอยาวเลย

สรุปช่วงนั้น คลาดไปจนได้ ตามไม่ทัน แต่จำทะเบียนและหน้าคนขับได้อย่างดี

เพราะช่วงมันเลี้ยวยูเทิร์น มันยังหันมามองหน้าเรา แสดงว่ามันก็รู้ว่ารถมันชนเรา

ขับไปถึงสามแยก อ.เสนา มีป้อมตำรวจ แต่แปลก ไม่มีตำรวจประจำป้อม มีแต่เจ้าหน้าที่ ที่เขาตั้งเต้นท์ช่วยรณรงค์ลดอุบัิติเหตุเป็นคนโทรแจ้งตำรวจให้เราอีกที

เขาแนะนำว่า ต้องเข้าไปแจ้งที่โรงพัก ซึ่งโรงพักอยู่ในตัวตลาด อ.เสนา เราก็ไป

เชื่อมั้ยว่า ถนนในอำเภอนี้มันเล็กและแคบ รถผมสวนกับรถคู่กรณีเห็นกันจะๆ น้องบอกว่า หักไปขวางหน้ามันเลย แต่เราก็ไม่ได้ทำ เพราะเป็นเขตชุมชน รถเยอะมาก รถติดแน่นอน แล้ววัยรุ่นคนนั้น มีปืนหรืออาวุธหรือเปล่าเราก็ไม่แน่ใจ

ตัดใจ เห็นรถคนที่ชนเราขับสวนกับเราไประยะประชิด มันเจ็บใจบอกไม่ถูกนะเวลานั้น เอาน่า อีกนิดเดียวก็ถึง สภ.เสนาแล้ว

ไปแจ้งความแจ้งแล้ว คุณตำรวจวิทยุให้สกัดจับแล้ว แต่เราแจ้งเพิ่มว่า ผมเพิ่งเจอเขาเมื่อซักครู่นี่เองนะ คิดในใจ คุณวิทยุกันยังไงน้อ ถึงจับไม่เจอ แต่ผมไม่มีวิทยุ ขับรถจะมาแจ้งความ ผมยังเจอไอ้หมอนี่อยู่เลย

แจ้งความไปก็ได้คำตอบว่า ชนกันในที่ดินเอกชน(โลตัส) ไม่ใช่บนถนน เอาิผิดทางแพ่งได้อย่างเดียว (ถ้าจำไม่ผิดนะช่วงนั้นสับสนแระ) ผมก็เลยบอกกับคุณตำรวจไปตรงๆว่า

ผมไม่ต้องการเงินทอง รถผมซ่อมเองได้ แล้วก็ไม่ได้เป็นอะไรมาก มีคลาบสีรถที่ไถลยาวคืบกว่าๆ แค่นี้เอง ที่ผมต้องการคือ มาทำให้มันถูกต้องตามกฏหมาย

ถ้าเขาจอดแล้วขอโทษผมก็คงไม่เอาความ แต่นี่เขาจงใจหนี ผมจึงต้องแจ้งความ แล้วถ้าจับได้ ผมก็อยากได้แค่คำขอโทษจากเขาก็แค่นั้น

แล้วผมก็ขอลาคุณตำรวจ ซึ่งท่านก็ได้บอกว่า แล้วจะติดต่อกลับไปถ้าจับได้

"ซึ่งผมคิดว่า ผมคงไม่ได้รับโทรศัพท์จากท่านแน่นอน" แต่ไม่เป็นไร ผมแค่มาทำให้มันถูกต้อง ก็แค่นั้น

ขอบคุณที่ทนอ่านนะครับ ผมแค่อยากระบาย

จากคุณ : Journalise
เขียนเมื่อ : 3 ม.ค. 53 18:07:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com