Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

นอกเรื่อง +++ สาวๆ ห้องนี้นอกจากขับรถเป็นแล้ว ใครล้างจานไม่เป็นบ้างคะ หนุ่มๆก็เข้ามาตอบได้นะคะ  

ไม่อยากไปตั้งห้องชานเรือน  เพราะอยู่แต่ห้องนี้  จริงๆ เป็นเรื่องเกี่ยวกับงานบ้านเล็กๆน้อยๆ ค่ะ  

เลยอยากถามตรงๆค่ะ  ว่าใครล้างจานไม่เป็นบ้าง

เป็น ญ ทำกับข้าวไม่เป็น เราว่าไม่ใช่เรื่องแปลก

เพราะเราเองเจียวไข่น้องๆในห้องนี้เห็นแล้วยังแซว  ว่าทำได้สวยงามมากกกกกกกกก  

(ฟังจากน้ำเสียง เดาเอาเองนะคะ  ว่าหน้าตาน่าทานรึเปล่า  + ดูรูปร่างคุณลาสวัน แฟนกุ้งประกอบไปด้วยแล้วกัน  ว่าภรรยาทำกับข้าวอร่อยขนาดไหน ทำให้ลูกทาน ลูกคายทิ้งหมดเลย 5555)

เอาหล่ะเข้าเรื่องละ  คือ เราเห็นคนใกล้ชิดครอบครัวเราคนนึง  

เป็น ญ ทำกับข้าวไม่เป็น  ทานเสร็จแล้วจานไม่ยอมมาช่วยล้าง  

บอกล้างไม่เป็น     มีด้วยหรอคะ  ล้างจานนี่ไม่ได้ยากอะไรเลย  

สรุปว่ารอให้เขาทำให้กินอย่างเดียวไม่ช่วยอะไร   แม้แต่จะมาเตรียมของทำกับข้าวก็ไม่เคย

เข้าใจว่าที่บ้านเลี้ยงมาแบบสบาย  ไม่เคยทำงานบ้านเอง มีแม่บ้านทำให้ตลอด  

แต่ว่ามาเที่ยว ตจว.แบบนี้  ไม่มีแม่บ้านทำให้ ก็น่าจะช่วยล้างจานบ้าง  โดยเฉพาะจานที่ตัวเองกินน่ะ  

หลายวันก่อนทนไม่ไหว  ได้ยินเรื่องราวแบบนี้มานานแล้วจนที่บ้าน ญาติๆ เอือมกันหมด  เวลาที่พี่สะใภ้คนนี้มาที่บ้าน

มีโอกาสได้เจอพี่ชาย เลยพูดกันตามตรงเพราะสนิทกันว่า

"""""" ถ้ามากันแบบนี้  มารอกินอย่างเดียว วันหลังให้พาแม่บ้านจากบ้านมาด้วยแล้วกัน  ไม่งั้นก็ช่วยซื้อเครื่องล้างจานมาไว้ที่บ้านสักเครื่อง""""""  

ไม่ใช่ให้ย่า ตาไม่คอ่ยดี วัย 82 มานั่งล้างจานข้าวให้หลานสะใภ้ ให้เหลนอีก 2 คน
ไม่ใช่ให้ป้า  แม่สามี หรือพี่สาวกุ้งที่พิการมาคอยนั่งเตรียมกับข้าวให้ มาล้างจานให้ ทั้งของเมียเขา ไหนจะลูกเขาอีก 2 คน  ที่แม่มานนน  ไม่เคยคิดใส่ใจเลยว่าจะทำอะไรให้ลูกเขาแด๊กกกกกก  

เห็นญาติๆเอือมกันแต่ไม่มีใครกล้าพูด

เลยจัดการเองซะเลยค่ะ  

มีคนที่ยังล้างจานไม่เป็นด้วยหรอนี่   ง่ายกว่าอาบน้ำสระผมซะอีก

แต่โชคดีนะ  ที่ไม่ได้มาทานข้าวที่บ้านกุ้งตอนกุ้งอยู่ แล้วมาทำแบบนี้อ่ะ

พี่สะใภ้ก็พี่สะใภ้เถอะ คงได้ยาวกันแน่ มันเกินไปค่ะ

ปล. มีเพื่อนถูกเลี้ยงมาแบบสบายทำอะไรไม่ค่อยเป็นเหมือนกัน  ประมาณลูกเจ้าหลานเจ้าสมัยก่อนน่ะ

แต่มันยังจับไม้กวาด กวาดห้องมันเองได้นะ  ล้างจานก็ยังเป็นอยู่

แก้ไขเมื่อ 07 ม.ค. 53 15:08:47

จากคุณ : Rarin-รริญ
เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 53 15:05:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com