Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

>>> จะเปลี่ยนแบตฯ ครับ  

เย็นเมื่อวาน กดสตาร์ทมือมันยังติดอยู่เลย พอเมื่อเช้า กดสตาร์ทมือ มีเสียงดัง แต๊ะๆ!!!

อ่าว รถเป็นไรฟระ?? พอเลิกเรียน ก็แวะสอบถามอาการจากช่าง ก็ได้คำตอบมาว่าแบตหมดแล้วน้อง

ในใจ...เฮือก!! ตูอุตส่าห์จะเก็บตังไปเที่ยวตอนหยุดกีฬามหา'ลัย ต้องมาเสียค่าแบตอีกเหรอเนี่ย

กลับมาถึงหอ เอามัลติมิเตอร์กากๆ จากบ้านหม้อมาจิ้มวัดดู อ่าว...ไมมันยัง 12v. อยู่ฟระ? งงเลยสิ แล้วจะลองวัดแอมป์ดู

ที่จริงผมวัดแอมปืไม่เป็นหรอกครับ ลืมวิชาอิเลค/ดิจิตอลหมดแล้ว หมุนไปกี่โอห์มไม่รู้ ฟุ่บ...ฟิวส์ขาดกระจาย ฮาได้อีก

หลังจากนั้นจัดการประกอบเก็บเข้าที่ บิดกุญแจ แช๊ะ!! ไฟเกียร์ว่างขึ้นแล้ววุ่ยย แล้วก็กดสตาร์ทมือ แต๊ะๆๆๆ!!! ไดสตาร์ทไม่หมุน

ก็เลยสตาร์ทเท้าแล้วออกไปร่อนแถวๆ หอซักรอบ เผื่อแบตมันจะชาร์จไฟจากเครื่อง ขี่ไปซักพัก เปิดไฟเลี้ยว อ่าว ไม่กระพริบถี่ขนาดนั้นล่ะ

อ่ะ ลองเหยียบเบรคดู ค้างเลย ไฟเลี้ยวผม สรุป ต้องเปลี่ยนมันจริงๆ แล้วล่ะ ใช้ไปประมาณ 3 ปีล่ะมัง

เข้าเรื่องเลยละกันครับ ถ้าจะเปลี่ยนแบตแห้ง ลูกประมาณเท่าไหร่เหรอครับ แล้วแบตแห้งเนี่ย ก่อนใช้ ต้องชาร์จก่อนไหมครับ

ปล. รถ spark 110 ครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : Fatal1Ty
เขียนเมื่อ : 8 ม.ค. 53 01:14:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com