Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อันตรายๆ.. อยากทราบว่าอาการนี้เกิดจากอะไร  

วันนี้ ซักประมาณ2ทุ่มผมขับรถกลับบ้านตามปกติทางเส้นปิ่นเกล้า รถค่อนข้างติดยิ่งช่วงหน้าเซ็นทรัลปื่นเกล้ายิ่งติดมากต้องออกเลนขวาสุดขับมาเรื่อยๆ ข้างหน้ามีลุงคนนึงขับรถมอไซ น่าจะเป็นเวฟ..อยู่ ผมก็ขับตามไปเรื่อยๆพอผ่านหน้าเซ็นทรัลไปถึงช่วงหน้าพระศิวะ สิ่งที่ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น ผมได้ยินเสียงดัง ปุ้ง มาจากรถคันหน้า เห็นมีฝุ่นควันพุ่งออกมาจากล้อหน้า ผมรู้ทันทีว่า ยางแตกแล้ว ผมเห็นหน้ารถสะบัดทันที แฮนด์สบัดไม่หยุด ลุงท่าทางตกใจ แต่ก็คุมรถไว้อยู่พยายามคุมรถเข้าฟุตบาท
แต่ถ้าท่านเคยขับรถผ่านถนนเส้นนี้จะทราบว่าหารจราจรตรงนี้คับคั่งขนาดไหน ถนน3เลนถูกปิดไปด้วยรถที่จะเข้าห้างแท๊กซี่และรถเมล์เบียดเสียดปาดกันเข้าไปรับผู้โดยสาร เหลือเลนเดียวให้พอไปได้คือเลนขวาสุด ซึ่งเมือรถเก๋งหลุดจากวงจรอุบาทว์หน้าห้างไปได้ก็จะเร่งความเร็วกัน ขึ้น ประกอบกับตรงจุดนั้นเป็นทางรถออกจากเซ็นทรัลอีก

ผมเห็นลุงพยายามเข้าฟุตบาทแต่เข้าไม่ได้ เพราะมีรถเบนซ์คันนึงน่าจะขับออกมาจากห้าง เปิดไฟเลี้ยวขวาจะเบียดออกไปเลนขวาแต่ติดมอเตอร์ไซค์คันนี้ มอเตอร์ไซค์ก็หยุดไม่ได้เช่นกันเพราะถ้าหยุด รถเก๋งที่วิ่งตามมาข้างหลังอาจจะชนเอาได้ผมเห็นคนขับโบกมือซ้ายขอทางหน้ารถเบนซ์เลยคิดสภาพว่ายางหน้าแตกแค่คุมรถให้อยู่ก็แย่แล้ว ยังต้องเอามือออกจากแฮนด์ไปโบกอีกข้าง.. ผมก็รีบขับไปจะช่วยกันรถให้ลุงแต่ไม่ทัน รถเบนซ์ไม่ยอม ปาดหน้าลุงไปจนได้เห็นลุงเสียหลักไปเล็กน้อย พ้นจากรถเบนซ์ยังมีรถเก๋งออกจากห้างตามมาอีกพอสมควร แต่ผมถึงด้านหลังลุงแล้ว ผมก็เข้าไปกันรถ โบกขอทางจนเขาหลบเข้าฟุตบาทไปได้ ผมชั่งใจแว่บนึงจะอยู่ช่วยแกดีไหม แต่ว่าผมยังมีงานด่วนคอยอยู่ที่บ้าน และผม ถีบท้ายมอเตอร์ไซค์ไม่เป็น ไม่รู้จะช่วยอย่างไร ผมจึงขับผ่านไปไม่ลงไปถามว่ามีอะไรให้ช่วยไหมเพราะรู้ตัวว่าไม่มีปัญญาช่วยเขา...ใจก็อยากช่วยแต่ไม่รู้จะช่วยอย่างไรจริงๆ

ผมเห็นเหตุการณ์นี้แล้วก็ค่อนข้างวิตกจริตกลัวว่าซักวันจะเกิดกับเราบ้างจะเป็นยังไง เพราะยางในเป็นบางติดรถมาตั้งแต่ออกรถ วิ่งมาหมื่นเก้าพันโลแล้วยางนอกเปลี่ยนไปรอบนึงแล้ว ไม่รู้ยางในมันจะเสื่อมรึยัง

ผมอยากทราบว่า
ยางมันแตกเพราะอะไร??
แล้วมีวิธีใดที่จะป้องกันบ้าง??

เขียนซะยืดยางขอถามสั้นๆนี่แหละครับ
ขอบคุณครับ

จากคุณ : debta
เขียนเมื่อ : 9 ม.ค. 53 00:27:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com