Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(UPDATE) อะไหล่โปรตอน Savvy ภาค 5 ตอน...คำชี้แจงจากพระนคร  

สืบเนืองจากกระทู้ที่ผมได้โพสเกี่ยวกับปัญหาของรถโปรตอน รุ่น Savvy ตามลิงค์

1) โปรตอน Savvy ผมพังแล้วครับ อะไหล่ทำด้วยทองอีกแล้ว ขอคำแนะนำหน่อยครับ
http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V8639331/V8639331.html

2) คอยล์จุดระเบิดโปรตอน Savvy ที่อังกฤษ 1900 บาท ที่มาเลย 5000 ที่ไทย 9900{แตกประเด็นจาก V8639331}
http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V8642504/V8642504.html

3) สั่งคอยล์จุดระเบิด Proton Savvy จากมาเลเซียแล้วครับ ผมจะโดนภาษีเท่าไหร่ครับ{แตกประเด็นจาก V8642504}
http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V8661090/V8661090.html

4) ได้มาแล้วคอยล์จุดระเบิดโปรตอน Savvy จากมาเลย์ + ความทุเทศในการตั้งราคาขายอะไหล่ของตัวแทนในไทย
http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V8702171/V8702171.html

....................................................................................................

ได้มีเพื่อนคนนึงในโปรตอนคลับนำข้อมูลในกระทู้ส่งอีเมล์ไปขอคำชี้แจงเรื่องราคา และการตั้งราคาอะไหล่จากพระนครมานี่คือคำตอบแรกที่ได้จากพระนครครับ

Re: Customer Inquiries / Comments form Proton Thailand Website‏
จาก:         customer service (proton_info@pnagroup.com)
ส่งเมื่อ:         5 มกราคม 2553 16:04:28
ถึง:         xxxxxx_icm@hotmail.com
สวัสดีค่ะ

ได้เข้าไปอ่านแล้วค่ะ
   ขอบคุณมากค่ะที่ให้ข้อมูลนี้มา ทางเราได้สอบถามไปทางฝ่ายอะไหล่แล้วค่ะ
อะไหล่บางตัวที่ทาง คุณ บุตรอับราฮาม ส่งเข้าไปในกระทู้นั้น เป็นเบอร์อะไหล่เก่าและราคาเก่าค่ะ
อะไหล่ได้เปลี่ยนเบอร์ใหม่แล้วและได้มีการปรับลงมาแล้วค่ะ
   สงสัยสอบถามได้ที่พนักงานอะไหล่ของศูนย์บริการของ PROTON ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
   อัญชลี  ไพรสน
เจ้าหน้าที่ลูกค้าสัมพันธ์

----- Original Message -----
   From: psuman_icm@hotmail.com
   To: proton_info@pnagroup.com
   Sent: Monday, January 04, 2010 8:29 AM
   Subject: Customer Inquiries / Comments form Proton Thailand Website

...........................................................
ตามกระทู้ในโปรตอนคลับนี้ครับ http://www.proton-club.net/forums/thread-4953-1-1.html

ก็ได้กระแสตอบรับจากสมาชิกในคลับว่าตอบคลุมเคลือไม่ชัดเจนจึงมีสมาชิกอีเมล์ไปขอคำชี้แจงเพิ่มเติม นี่คือคำชี้แจงฉบับที่2

----- Original Message -----
From: พีรพร xxxxxxx
Sent: Tuesday, January 12, 2010 3:33 PM
Subject: ขอบคุณครับ

การที่ทางคุณได้ละเลยไม่ตอบคำถามนี้    ผมถือว่า บ.พระนครได้ตอบคำถามนี้มาแล้ว
เพราะฉะนั้นขอขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่ง ทางผมและเพื่อนสมาชิคคงได้เห็นทางออกแล้ว
From: e20xxx@hotmail.com
Subject: ข้องใจครับ
Date: Tue, 5 Jan 2010 20:08:34 +0700

จากที่มีเพื่อนสมาชิคได้นำจดหมายโพสลงในคลับ
ตามที่คุณอัญชลีได้ตอบมานั้น ยังมีข้อสงสัย และเป็นที่กังขาของชาวคลับอีกหลายข้อ
อยากให้ตอบแบบลงรายละเอียดอีกซักหน่อยครับ เพราะส่วนใหญ่พวกผมอีกนั่นแหละที่จะเป็น
หน้าเสื่อที่คอยตอบ-แก้ไขปัญหาที่สมาชิคน้องใหม่เข้ามาสอบถาม
ถ้ายังคลุมเครือกันแบบนี้ คงได้มีทัวร์ไปKL กันแน่นอน
ผมอยู่หาดใหญ่ครับ เคยเม้งกะเซลล์ที่หาดใหญ่มาแล้วตั้งแต่จอง
----------------------------------------------------
สวัสดีค่ะ
    ทางเราไม่ได้ละเลยการตอบคำถามนี้จากทางลูกค้า ทางเราต้องแจ้งและรอคำตอบจากทางผู้ใหญ่ก่อนที่จะตอบคำถามนี้ออกไปก่อนค่ะ

ซึ่งทางเราได้คำตอบมาดังนี้ ขออธิบายตอบเป็นข้อๆ นะค่ะ

ราคาขาย สายหัวเทียน พร้อม คอยส์จุดระเบิด   9300 บาท เบอร์เก่าเลิกขายแล้ว
หลังจากนั้นมาเซียแจ้งมีเบอร์แยกขายเพราะเรื่องคุณภาพ ทางฝ่ายอะไหล่ไม่ได้แยกเบอร์ขายเอง เพราะมีเงื่อนใขการรับประกันอะไหล่ 3 ปี

1 สายหัวเทียน 4 สาย ราคาหน้าร้าน 3960 บาท

2 คอยส์จุดระเบิด 6580 บาท
ขณะเดียวกัน ราคา คอยส์จุดระเบิด ของTOYOTA YARIS และ VIOS รวม 4 ตัว 9360 บาท
เราได้เปลี่ยนแปลงราคาใหม่เมื่อ กันยายน 2552
ส่วนที่คุณ บุตรอับราฮาม ไปโพสไว้และแนบรูปมาให้ดู  ชุดละ 5400 บาท ไม่มี packaged ของProton genuine parts อาจจะซื้ออะไหล่จากร้านค้าอะไหล่ทั่วไปที่มาเลเซีย

3 สายพานไทมิ่ง 2700 บาท

4 ลูกรอก ขาย 8750 บาท
ขณะเดียวกันมีเบอร์อะไหล่เป็นชุด สายพาน+ลูกรอก ราคา 7190 บาท
ตามระบบขายสินค้าของการตลาดราคาแยกชุดต้องแพงกว่าราคาเป็นชุดอยู่แล้ว
ส่วนที่ คุณ บุตรอับราฮาม ไปซื้อที่มาเลเซีย 3300 บาท (ไม่มีรูปแนบมา) ไม่ทราบว่า ซื้ออะไหล่แท้ของproton หรือเปล่า

5 หัวเทียน savvy เมื่อปี 51และต้นปี 52 ขาย 80-95 บาท ตั้งราคารขายขาดทุนตลอดปี มาเปลี่ยนราคาใหม่ september หัวละ 350 บาท  ขอลดราคาแล้วมาเลเซียไม่ให้
ส่วน คุณบุตรอับราฮาม  บอกว่าที่มาเลเซียขายหัวละ 80 บาท ทางผู้จัดการฝ่ายอะไหล่สอบถามร้านขายอะไหล่ทั่วไปที่มาเลเซีย คิด หัวละ 160 ไม่รวมเสียภาษีและค่าเดินทาง
และผู้จัดการฝ่ายอะไหล่ได้ลองถามไปที่บริษัทหัวเทียนในเมืองไทยจะสั่งให้นำ เข้ามาขายเอง  ทางบริษัทที่ถามบอกว่า สั่งมาไม่ได้ บริษัทแม่ไม่ส่งให้

6 เกียร์ AMT  ราคา 192,590บาท  ขอลดราคาแล้วมาเลเซียไม่ให้

7 ฝาสูบ ขาย 105,460บาท

8 สวิทช์กระจก ขาย 790 บาท

สรุป ราคาอะไหล่ที่คุณ บุตรอับราฮาม แจ้งมานั้นเป็นราคาอะไหล่เมื่อต้นเดือนมกราคม 51 จนถึงสิงหาคม 52 ค่ะ

เนื่องจาก ฝ่ายอะไหล่ต้องสั่งสต็อกเพื่อบริการทั่วประเทศ ทำให้เกิดต้นทุนและดอกเบี้ยสินค้าคงคลัง ยังไม่อยากซื้อของเทียม หรือ OEM ราคาถูกมาขาย มันจะมีผลทำให้ขาดความเชื่อถือ เรื่องการรับประกัน และอาจเสียเครดิตความไว้วางใจจากมาเลเซีย ที่สำคัญมีสัญญาการซื้ออะไหล่กับโปรตอนมาเลเซียอยู่ อาจเป็นผลเสียมากกว่าผลดีการเป็นDistributorในอนาคตค่ะ

ขอบคุณค่ะ
อัญชลี  ไพรสน
เจ้าหน้าที่ลูกค้าสัมพันธ์

------------------------------------------------------------

และนี่คือคำตอบที่ผมลงไว้ในคลับโปรตอนครับ ตามลิงค์
http://www.protonclub.net/forum/?showtopic=45011
http://www.proton-club.net/forums/thread-4984-1-1.html

.............................................................................

ผม บุตรอับราฮาม จากพันทิพนะครับ ชี้แจงตามนี้นะครับ

1. สายหัวเทียน + คอยล์จุดระเบิด  5400 มีตรา Proton genuine parts นะครับที่ผมซื้อมา ราคาที่นั้นเค้าไม่ได้แยกขายครับ แค่ผมไม่ถ่ายรูปแพกเกจที่ใส่มาให้ดูอย่าเหมาว่าผมซื้อของเทียบมาครับ คนอื่นเค้ามาอ่านจะเข้าใจผิดกัน

2. สายพานทามมิ่ง + ลูกรอกตั้งสายพาน ถามราคาแล้ว 3800 บาท จะ Proton genuine parts  หรือของเกรดดีกว่าศูนย์ที่มีการรับประกันระยะทางที่ 100000 กิโลเมตรก็ราคาวิ่งอยู่ประมาณ 3 ปลายๆ - 4000 ไม่มีการแยกขายสายพานกับลูกรอก

3. เมื่อก่อน 80 บาทจริง แต่หัวเทียนตอนนี้มาเลย์ขึ้นราคาแล้วเหมือนกัน ตัวละ 160 บาทตามที่แจ้งไว้ แต่มาขายในไทยรวมทุกอย่างราคาเพิ่มไปอีกเท่าตัวนี่มันกะไรอยู่นะครับ รุ่นอื่นเค้าเต็มที่หัวละร้อยนี่เปลี่ยนสี่หัว 1500 ผมว่ามันแพงไปนะครับ ไม่สงสารลูกค้าบ้างเหรอที่ซื้อรถราคา 3-4 แสนแต่ต้องมาจ่ายค่าอะไหล่แพงพอๆกับรถราคา 2-3 ล้าน

4. เกียร์ AMT ( เกียร์รุ่นอื่นก็แสนกว่าไม่ว่ากันแต่เกียร์มันฉลาดกว่าตัวนี้เยอะ )+ ฝาสูบ ราคาแพงกว่าวอลโว่คันเก่าผมอีก แพงกว่าเบนซ์ บีเอ็มบางรุ่นด้วยซ้ำ ให้ผมเปลี่ยนสองอย่างนี้ผมเอารถไปขายชั่งกิโลเป็นเศษเหล็กแล้วซื้อรถใหม่ไม่ ดีกว่าเหรอครับ เครื่องตัวนี้ D4F 712 มือสองที่อังกฤษเค้าขายกันในอีเบย์ยกเครื่อง+เกียร์ตัวละ 15000 - 20000 แค่มันไม่มีเชียงกงไหนตัดของมาจากอังกฤษเท่านั้นเอง ถ้าใครเอาเข้ามาได้ผมยอมไปซื้อเชียงกงดีกว่า ราคารวมภาษี+นำเข้าไม่เกิน 3.5หมื่นหรอกครับ

5. สวิทช์กระจก ถ้าราคาแค่นั้นผมไปเคลมทำไมไม่เปลี่ยนให้ล่ะครับ อ้างรอของๆๆๆๆ จน 1 ปีผ่านมาแล้วผมก็ยังรอของจนเหนียงยานอยู่ ไม่มีการเรียกไปเปลี่ยน แค่เอาออกมาทำความสะอาดแล้วก็ใส่อันเก่าคืนแถมยังเอาไขควงงัดแผงข้างผมเป็น รอยอีก เบรคก็เหมือนกันรู้ทั้งรู้่ว่าหลายคันมีปัญหาเบรคติด เอาไปซ่อมแทนที่จะทำเคลมให้ดันตั้งให้มันสูงๆจะได้ไม่ติด สรุปตอนนี้เบรคซ้ายขวากินไม่เท่ากัน คือนโยบายการเคลม ของคุณเป็นยังไงครับมาอธิบายให้ผู้บริโภคเข้าใจหน่้อย ไปถามก็บอกถ้าไม่เสียเคลมไม่ได้ผู้ใหญ่สั่งมา แล้วลูกค้าจะต้องมาทนใช้รถที่ไม่สมบูรณ์จนกว่ามันจะพังเหรอครับ TDC Sensor ที่มีปัญหาน่ะ คนที่ปัญหาหนักจริงๆถึงจะได้เคลม คนที่อาการไม่หนักก็ต้องทนใช้ให้รถมันกระตุกๆๆๆ วันละครั้งสองครั้ง เอาเข้าศูนย์ช่างไปลองพอไม่กระตุกก็บอกไม่มีปัญหาอะไร ให้ถอดมาทำความสะอาดให้หน่อยก็บอกไม่มีเวลายุ่งซะงั้น คนในคลับเค้าก็ต้องมาแนะนำกันว่าทำยังไง ต้องมาถอดทำความสะอาดกันเองตามมีตามเกิด อีกอย่างเบรคหน้าที่มันดังเวลาเบรคน่ะ กรุณาอย่าใช้คำตอบคลาสสิคที่ว่ามันเป็นปกติของรุ่นนี้ทุกคันครับ ช่วยไปแหกตาดูหน่อยว่ามันดังแล้วจานมันเป็นรอยด้วย ผ้าเบรคบางคันยังไม่หมดยังดังเลยจะอ้างว่าผ้าเบรคหมดก็ไม่ได้ น่าจะเป็นที่คุณภาพของผ้าเบรคมากกว่า

เท่าที่ตอบมาสรุปเหมือนจะบอกว่า

1.ผมเอาราคาเก่ามาบอกทำให้ลูกค้าคนอื่นเข้าใจผิด ราคาใหม่ได้เปลี่ยนแล้วถูกเทียบเท่าท้องตลาดแล้ว

2.ของที่ผมถ่อสังขารไปซื้อที่มาเลย์ไม่ใช่ พาร์ท Proton แท้ไปหาซื้อของเทียบตามท้องตลาดเอาเอง คอยล์จุดระเบิด TOYOTA YARIS Vios ก็แพงประมาณนี้จะมาบ่นอะไรมากมาย ( ยี่ห้ออื่นที่แพงเพราะมันเป็นคอยล์แยกหัวต่อหัวนะครับ ตัวไหนเสียเปลี่ยนตัวนั้นตัวละ 1800 - 2000 แล้วโอกาสที่มันจะเสียพร้อมกัน 4 ตัวมันไม่มีหรอกครับ แต่ของเซฟวี่มันต้องเปลี่ยนทั้งกล่อง4ตัวเลย )

3.ทุกอย่างมาเลเซียเป็นผู้กำหนด ขอลดราคาแล้วเค้าก็ไม่ให้ แยกขายอะไหล่ก็เป็นคำสั่งมาจากมาเลย์ ตัวแทนจำหน่ายในไทยพยายามทำดีที่สุดแล้ว

ประมาณนี้ครับ  ปล.เพื่อนๆในคลับฝากถามว่าเรื่อง นีโอวิ่งได้ไม่เกิน 160 ว่ายังไงครับผ่านมาจะปีนึงแล้วเหมือนกัน คงเป็นความผิดมาเลเซียเหมือนกับกรณีอะไหล่เหมือนกันใช่ไหมครับ

แนะนำเพื่อนๆไว้เลยครับรถหลังจากหมดประกันพยายามทำประกันไว้ดีที่สุดครับ อย่างน้อยก็ชั้น 3 พลัสเลือกเบี้ยสูงๆไว้ก่อน ผมใช้ตอนนี้เบี้ย 3 แสนค่าประกันปีละ 7000 ทำเบี้ยแสนเดียวชนมาเครื่องพังเปลี่ยนฝาสูบอันเดียวคงหมดแล้วครับ ไม่ทำประกันอะไรเลยชนมาเครื่องพังนี่มีหมดตัวหรือไม่ก็ชั่งกิโลขายอย่าง เดียวครับ

--------------------------------------------------------------

จึงเรียนมาเพื่อให้ชาวพันทิพทราบโดยทั่วกัน

รัก คิดถึง ห่วงใย .....บุตรอับราฮาม

จากคุณ : บุตรอับราฮาม
เขียนเมื่อ : 13 ม.ค. 53 21:31:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com