Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แจกก๊ฟต์!!!...ขอถามเรื่อง "การทำประกันชั้นหนึ่ง" สำหรับรถอายุการใช้งาน 1 ปี จำเป็นหรือไม่  

ตามหัวข้อเลยคะ
พอดีว่าจะถึงเวลาทำประกันภัยรถยนต์แล้ว
ไม่มีข้อมูล เรื่อง ประกัน ชั้น 1, 2, 3 และอื่นๆ อีกมากมายเลย
เลยอยากขอความคิดเห็น
ขอบคุณคะ

ปล.พิมพ์กิ๊ฟต์ผิดซะงั้น...ขอแก้ตรงนี้เลยนะคะ

แก้ไขเมื่อ 15 ม.ค. 53 15:13:45

จากคุณ : outplaymini
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 15:12:26

ความคิดเห็นที่ 6

จำเป็นหรือไม่ คงตอบไม่ได้ครับ แต่ผมว่า อุบัติเหตุ มันก็คือ สิ่งที่เกิดขึ้น โดยที่ไม่มีใครคาดคิดหรืออยากให้เกิดครับ

ต่อให้ เราระวังให้ดี ขับด้วยความเร็วตามกฏหมายกำหนด ขับอยู่ดี ๆ อาจจะเจอรถมอเตอร์ไซด์มาจากไหนไม่รู้ ปาดหน้าเรา และเราอาจจะหักหลบ รถเสียหลัก ตกคูข้างทาง หรือ ชนเสาไฟฟ้า

ถ้าไม่มีประกัน ก็ซวยครับ

อย่าว่าแต่รถใช้มา 1 ปีเลยครับ

บางที รถใช้งานมา 5 ปี สมมติ CRV ปี 05 วันดีคืนดี จอดอยู่หน้าบ้านดี ๆ โดนขโมยซะงั้น ไม่เหลืออะไรเลย ถ้าไม่มีประกัน

ปัจจุบัน มีประกัน ออกมา มากมายครับ จน บางคน งง ไปหมด แล้ว อะไรเต็มไปหมด มีทั้ง 1 2 2+ 3 3+

ซึ่ง ตรงนี้ สามารถสอบถามรายละเอียดได้จาก บริษัทประกันเลยครับ ว่า ความคุ้มครอง มันเป็นอย่างไรบ้าง แต่ จะสรุปให้คร่าว ๆ ก็แล้วกันครับ

ประกันชั้น 1 ให้ความคุ้มครองสูงสุด เบี้ยแพงสุดเช่นกัน คุ้มครองหมด ไม่ว่า คุณจะผิดหรือถูก โดย วงเงินรับผิดชอบ หรือ ค่าสินไหม จะเท่ากับ ทุนประกัน ดังนั้น ไม่ต้องห่วง เรื่อง รถหาย หรือ รถชนหนัก หรือ รถไฟไหม้ครับ

ประกันชั้น 3 แบบธรรมดา นั้น จะให้ความคุ้มครอง เฉพาะคู่กรณีอย่างเดียวครับ รถเรา ซ่อมเองครับ เช่น หากคุณขับไปชนท้ายเขา ประกันจะซ่อมคันที่คุณไปชนให้ แต่รถคุณ คุณซ่อมเองครับ ส่วน ไฟไหม้ รถหาย ถ้าจำไม่ผิด จะไม่คุ้มครองให้ครับ

ประกันชั้น 2 แบบธรรมดา จะให้ความคุ้มครอง เหมือนชั้น 3 ครับ เพียงแต่ จะเพิ่มความคุ้มครอง รถหาย และ ไฟไหม้ มาให้ แต่ก็เป็นวงเงินที่น้อยมากครับ อยู่ที่ 1 - 2 แสนบาทประมาณนี้

ส่วน พวกมี + เพิ่มขึ้นมา ก็ประมาณว่า จะคุ้มครอง รถเอาประกันในกรณีเป็นฝ่ายผิดด้วยครับ แต่ ก็จำกัดวงเงิน หรือ อาจจะต้องเก็บเงินกับผู้เอาประกันร่วมด้วยครับ

ประกันที่มี + นั้น ผมไม่แน่ใจนะ แต่ถ้าจำไม่ผิด จะเคลมได้ ก็ต้องเกิดเหตุกับ คู่กรณีที่เป็นรถยนต์ด้วยกัน

อย่างเช่น 2+ หากคุณขับไปชนท้ายเขา ประกันซ่อมให้ ทั้งคุณและคู่กรณี แต่หาก คุณขับไปชนเสาไฟฟ้า เขาไม่ซ่อมให้คุณครับ

ที่นึกได้ก็ประมาณนี้ครับ รอ คห ท่านอื่น ๆ ต่อครับ

จากคุณ : Mr.VTEC
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 15:41:28

ความคิดเห็นที่ 7

จำเป็นมาก กัดฟันทำเลย รถคุณยังใหม่อยู่ ต้องชั้น 1 เท่านั้น ส่วนว่า

เลือกที่ใหนนั้นก็ค่อยหาข้อมูลดู แต่ละยี่ห้อนั้นมันดี-ร้ายคละเคล้ากันไปครับ

จากคุณ : หนุ่ม ณ เมืองนนท์
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 15:46:42

ความคิดเห็นที่ 8

-กลัวรถหายมั๊ย ?

-กลัวโดนค่าซ่อมรถ ซัก 2-3แสนมั๊ย ?

จากคุณ : BOPI
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 15:53:11

ความคิดเห็นที่ 9

อุบัติเหตุ หรือรถหาย อาจจะเกิดหรือไม่เกิดไม่มีใครรู้

บางคนว่าไม่จำเป็น ไม่เคยชนไม่เคยหายเลย เปลืองเปล่าๆ

บางคนเผื่อๆไว้ ไม่รู้ว่าวันไหนจะเกิดเรื่องขึ้นมา อย่างน้อยก็ได้ทุนประกันคืน

สำหรับเราเจอมากับตัว รถแค่ 3 เดือน จอดอยู่ๆดีๆ พวกก้มหาโทรศัพท์ หลุดเลนมาทิ่มเรา เราไหลไปกระแทกเสาไฟฟ้า เละทั้งคัน โชคดีที่มีประกันชั้น 1 อย่างน้อยก็ได้คืนทุนมาปิดไฟแนนท์ คำนวนเบี้ยที่ต้องจ่ายต่อวันแล้วก็ไม่แพง

จากคุณ : The eye of earth
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 16:04:10

ความคิดเห็นที่ 10

รถทุกคัน ไม่จำเป็นต้องทำประกันภัยชั้นหนึ่งครับ

เพราะ คำว่า "จำเป็น" คือ ต้องมี ต้องทำ ไม่มีไม่ได้ ไม่งั้น ตายครับ

รถผมทุกคันก็ไม่มีประกันเช่นเดียวกันครับ เพราะคำว่า "ไม่จำเป็นนี่
แหละครับท่าน"

จากคุณ : สยึมกึ๋ย
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 16:15:02

ความคิดเห็นที่ 11

เพื่อความสบายใจ ทำไปเหอะคับ

จากคุณ : Jewja
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 16:15:12

ความคิดเห็นที่ 12

ผมทำตลอดอายุรถครับ
หรือจนกว่าจไม่มีที่ไหนรับแล้วค่อยทำ ประเภท3
ไม่อยากเอาตัวเข้าไปเสี่ยง

จากคุณ : keaw_m
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 16:18:55

ความคิดเห็นที่ 13

ทำชั้น1  จะดีกว่าในความคิดผม
สบายใจทั้งคนขับ คนนั่ง คนภายนอก
ประกันเขาจะรับผิดชอบเอง
แต่..........ควรจะหาประกันที่ชื่อเสียงดีๆหน่อยนะ

จากคุณ : ดอยภูทาย
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 16:36:38

ความคิดเห็นที่ 14  

แจกก๊ฟต์!!!...ขอถามเรื่อง "การทำประกันชั้นหนึ่ง" สำหรับรถอายุการใช้งาน 1 ปี จำเป็นหรือไม่

***คุณต้องถามตัวเองแล้วว่า  มีปัญญารับผิดชอบเองหรือไม่ ถ้าเกิดอุบัติเหตุที่รุนแรงแล้วต้องชดใช้ให้คู่กรณี***

จากคุณ : การกินเป็นสิ่งจำเป็น
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 16:39:10

ความคิดเห็นที่ 15

ส่งกิ๊ฟต์ให้ทุกท่านแล้วนะคะ
ขอบคุณ
คุณ : vizion  
คุณ : giguru
คุณ : NHON
คุณ : cheersko
คุณ : I am (Dr. Jim)
คุณ : Mr.VTEC  
คุณ: หนุ่ม ณ เมืองนนท์
คุณ: BOPI
คุณ: The eye of earth
คุณ: สยึมกึ๋ย
คุณ: Jewja
คุณ: keaw_m
ข้อมูลทุกท่านมีประโยชน์มาก จะเก็บไปพิจารณานะคะ

จากคุณ : outplaymini
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 16:40:53

ความคิดเห็นที่ 16

แนวคิดของผมเป็นอย่างนี้ครับ

1.  จ้างคนเฝ้ารถ กันขะโมย วันละ 50 บาท(365*50 = 18,250 บาท) ถ้าหายชดใช้เงินสดให้ ประมาณ 60 - 70 % ของราคารถ
2.  จ้างอู่ซ่อมรถเหมาจ่าย ปีละ 5,000 บาท (มูลค่าความเสียหายประมาณ 60% ของราคารถ)

รวม 2 รายการ 23,250 บาท

ถ้าคุณต้องจ่ายค่าประกันไม่เกินนี้ น่าสนใจไหมครับ

สำหรับผม รู้สึกสบายใจเวลาใช้รถ ..ไม่ห่วง ไม่เครียด เลย

จากคุณ : ล้อเบี้ยว
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 16:42:52

ความคิดเห็นที่ 17

ท่านอื่นผมไม่รู้

แต่ถ้าเป็นผม รถพึ่ง 1 ปี ทำ ป.1แน่นอนครับ สบายใจกว่าเยอะ

เดี๋ยวนี้อะไรๆก็เกิดขึ้นได้เสมอ คิดเป็นวินาทีเลยก็ว่าได้

เพื่อความสบายใจของเราเอง ทำได้ก็ทำเหอะครับ

จากคุณ : Sir Chan (amcy9112)
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 16:49:15

ความคิดเห็นที่ 18

สำหรับผม..จำเป็นครับ

ถึงเราอาจจะไม่ได้ขับไปชนใคร...แต่อาจจะมีใครมาชนเรา

ทำประกันแล้วตัดรำคาญได้ดีทีเดียว..มีอะไรคุยกับประกันผมแล้วกัน

เวลาชนกับพวกมอเตอร์ไซค์..แล้วชอบงอแงจน ไม่มีจ่าย บลาๆๆ.. ให้ประกันจัดการครับ..คุ้ม

จากคุณ : missingdejavu
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 16:59:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com