Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเกี่ยวกับตัวเลขที่เขียนไว้บนขวดน้ำมันเครื่องครับ  

ตามหัวข้อเลยครับ คืออยากรู้ว่าเลขแต่ละชุดมันบอกอะไรเราบ้างครับ

เช่น SAE 0W-40 API SM

เลขชุดแรก 0W บอกอะไร เพราะเห็นมีหลายอย่างมาก ทั้ง 0W , 5W , 10W , 15W , 20W

เลขชุดที่ 2 เช่นเดียวกัน เห็นมีตั้งแต่ 30 , 40 , 50

ส่วนชุดที่ 3 คือ API Sx ซึ่ง x ผมเข้าใจว่ามันคือเกรดของน้ำมันคือยิ่งตัวอักษรหลังๆ จะดี เช่น M จะเกรดดีกว่า J เป็นต้น ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

แล้วระยะเวลาการใช้งานสำหรับมอเตอร์ไซต์ อยู่ที่ 5000 กม. ทุกเกรดเลยหรือเปล่าครับ ทั้งเกรดธรรมดา , Semi Synthetic , Full Synthetic หรือว่าแบบสังเคราะห์ใช้งานได้นานกว่าแบบธรรมดา

จากคุณ : ชีวิตที่เหลืออยู่
เขียนเมื่อ : 19 ม.ค. 53 14:02:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com