Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*****// ว่างๆเลยมารีวิว เสียงอันไม่พึงประสงค์ของเจ้า CRV G3 2.0E //*******  

ไม่ได้ตั้งกระทู้เป็นจริงเป็นจังตั้งนาน วันนี้เกิดอาการง่วงนอน เพราะ2คืนแล้วที่นอนตี5 (ดูบอล) เลยหาอะไรทำแก้ง่วงไปก่อน

และนึกได้ว่าเจ้า CRV 2.0E ของเรา มีเสียงที่ไม่อยากให้มันเกิดขึ้นหลายเสียง
เลยมาตั้งกระทู้ ประจานรถตัวเองดีกว่า หุหุ

เริ่มที่เสียงแรก
1.เสียง ก๊อกแก๊ก เสียงนี้เท่าที่รู้ เป็นกันมากมายเลยทีเดียว
ไม่ว่าจะ CIVIC CRV หรือ JAZZ  
เสียงนี้จะดังตรงบริเวณแผงประตูฝั่งคนขับ  เวลาขับผ่านถนนขรุขละ จะดังชัดเจน
CRV ผม ได้ยินเสียงนี้ครั้งแรกหลังออกรถใหม่ ได้ประมาณ 3 เดือน
และรีบเอารถไปเข้าศูนย์ ทางช่างก็เอาแผ่นฟองน้ำมาแปะไว้บริเวณนั้น
แต่ฟองน้ำแผ่นไม่ค่อยหนา แรกๆเสียงก็หายสนิท แต่พอผ่านไปแค่ 7 วัน เสียงก็เริ่มดังขึ้นมาใหม่ และลุมลามไปยังตรงบริเวณที่คาดเข็มขัด และดังกว่าตอนแรกด้วย  ตอนนี้ผมชินกับเสียงนี้แล้ว และจะไม่แก้อีกเด็ดขาด กลัวมันจะดังกว่าที่เป็นอยู่(ไกล้หมดประกัน อาจมีไปแก้)

2.เสียง ยาง ยางรถรุ่นนี้ เป็นยี่ห้อ มิชลิน แลดติจูด 225/65/17
จำได้ว่าตอนออกรถมาใหม่ๆ เสียงเงียบใช้ได้เลย แต่พอผ่านไปสัก5เดือน เสียงยางดังมาก ยิ่งวิ่งผ่านถนนคอนกรีตด้วยละก็ ทรมานใจดีแท้
อาจจะเป็นเพราะว่า ยางมันเส้นใหญ่ด้วยมั้ง

3.เสียง ปั๊ง เสียงนี้เป็นมาตั้งแต่ออกรถมาใหม่เลย เสียงนี้จะเป็นตอนที่ รถจอดอยู่บนทางลูกรัง แล้วจะเลี้ยวกลับรถ หรือหมุนพวงมาลัยมากกว่า1รอบ แล้วก็เหยียบคันเร่ง เสียง ปั๊ง จะเกิดขึ้นทันที เสียงจะคล้ายๆเสียงเหล็กดีีดกัน
และตอนนี้รถผมก็ 1 ปี 2เดือนแล้ว ยังไม่ได้เอารถไปตรวจเช็ค แต่มันก็ยังปกติดี

4.เสียง  กึ๊ก  เสียงนี้รู้สึกคนใน CRVCLUB@RATCHADA ก็เจอมาเหมือนกัน
เสียงนี้จะดังตรงบริเวณล้อหน้า ฝั่งขวา
ประมาณว่าขับรถแล้วขึ้นเนินหลังเต่า ตอนที่ลงจากเนินหลังเต่านั่นแหละ เสียงจะดัง กึ๊ก เบาๆ แต่มันไม่ดังทุกครั้งนะครับ ประมาณว่าเนินลูกแรกได้ยิน แล้วจะได้ยินอีกทีก็เนินลูกที่ 4 เลย

5.เสียง กึ๊ก (เสียงคล้ายข้อ4 แต่จุดเกิดเหตุมันคนละที่)
ยกตัวอย่าง ตอนที่สตาร์ทรถเช้าๆ (สตาร์ทครั้งแรกของวัน) แล้วกำลังขับรถออก
ตอนที่รถกำลังออกตัวนั้น ถ้าเราหมุนพวงมาลัยสัก ครึ่งรอบ เสียงจะดัง กึ๊ก ทันที
แต่บริเวณที่ดังนั้น ไม่ได้ดังบริเวณเดียวกับข้อ 4 นะครับ
จะดังแถวๆบริเวณห้องเครื่อง แต่จับจุดไม่ได้
ซึงเสียงนี้นั้น จะดังแค่ครั้วเดียวเท่านั้น และจะดังอีกที ก็วันถัดไปนู้นเลย

**และเสียง กึ๊ก นี้จะดังตอนที่รถความเร็ว 10-15 KM/H ด้วย
จะเป็นแค่ครั้งเดียวคือ 10-15 KM/H แรกของวัน

และยังมี แอร์ตัดเครื่องสั่นด้วย อันนี้คงเป็นกันหลายคันเลยทีเดียว
แต่ผมก็ยังขับมันโดยที่ไม่อยากไปแก้ไขนะครับ บอกตามตรง ไม่ไว้ใจช่างเลย
กลัวว่ามันจะยิ่งลาม ไว้ไกล้หมดประกัน แล้วค่อยเอาเข้าทีเดียวเลย
หรืออาจะให้มันเป็นมากๆก่อนแล้วค่อยไปแก้ (ไม่รู้คิดถูกไหมเรา)

**ยังมีอีกข้อ ข้อนี้เพิ่งเป็นมาได้ ตอนที่รถไกล้จะครบปี
คือ ตอนที่เข้าเกียร์ D หรือ R หลังจากที่ผลักเกียร์เข้าแล้ว รถจะสั่นก่อนสัก 2 วินาที แล้วก็หายสั่น

เท่าที่นึกก็มีเท่านี้แหละครับ ขออย่าให้มันมีมากกว่านี้เลย

ที่ผมเขียนมาทั้งหมดนี้ ไม่ได้จะดิสเครดิตกับรถยี่ห้อนี้ รุ่นนี้นะครับ  ผมก็ใช้เหมือนกัน เพียงแต่ที่เขียนขึ้นมานั้น ก็แค่อยากเขียนเท่านั้นเอง

ปล....ทุกเสียงที่เกิดขึ้นกับรถผมนั้น ผมยังไม่ได้แก้ไขใดๆเลยนะครับ เพราะเข้าใจว่าเป็นเพียงสาเหตุเล็กๆน้อยๆเท่านั้น และผมก็ยังใช้รถคันนี้ ไปไหนมาไหนได้อย่างสบายใจ โดยไม่ต้องกังวลเลย

ปล1....ตอนนี้ CRV 2.0E ผม อายุ 1ปี 2เดือน กับระยะทาง 12600 KM.

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับ korn

จากคุณ : กรรมกรVIP
เขียนเมื่อ : 21 ม.ค. 53 15:34:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com