Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Civic FD VS Lancer EX ถ้าจะซื้อช่วงนี้หรือกลางปีสักคัน เลือกคันไหนดีครับ  

Lancer EX (43 คน)
  Civic FD (24 คน)

64.18%
  Lancer EX (43 คน)
 35.82%
  Civic FD (24 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 67 คน

ผมชอบทั้งคู่ครับ ที่ผมคิดไว้อยากซื้อมือ 2 FD ไปก่อน
แล้วใช้ไปสักพันค่อยขาย แล้วไปซื้อ Lancer EX มือสอง(ไม่อยากซื้อมือ1 กลัวราคาตก) คิดว่าไงครับ  

ปล. ผมสงสัยเรื่องปัญหา ต๊อกคลับของ FD ครับกลัวมันเกิดกับคันที่ผมจะซื้อ ไม่รู้เมื่อไรปัญหานี้จะแก้ได้นะคับ

ข้อมูลต็อกคลับที่เจอกันในบอด fdthainland credit khunkasida

http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=66904

ได้รับแจ้งกลับมาจากทางศูนย์ว่า ปัญหาเกิดจาก เสื้อสูบ แบริ่ง ข้อหวี่ยง และอาจจะเป็นที่ลูกสูบ ตอนนี้รอเคลมประมาณ 2-3 เดือน (คิวเยอะจริงๆ)
และผมได้มีโอกาสคุยกับทางหัวหน้าช่างที่ศูนย์ สอบถามไปดังนี้

Q: ทำเครื่องเครื่อง 2.0 ไม่มีปัญหาดังกล่าว
A: เครื่อง 2.0 ใช้บล็อกเครื่องตัวเดียวกับ CRV ปี 04

Q: งั้นที่มีปัญหา ก้อจะเป็นรุ่น 1.8 ใช่มั้ย เป็นตั้งแต่ปี 06 เลยรึป่าว
A: รุ่นปี 06 ตอนนี้ยังไม่พบว่าลูกค้าปัญหาครับ

Q: อ้าว งั้นตั้งแต่รุ่น 07 เป็นต้นไปทำไมถึงมีปัญหาละ
A: คือว่า เครื่อง 1.8 รุ่น 06 พวกเสื้อสูบ แบริ่ง ข้อเหวี่ยง ลูกสูบ วาล์ว หรืออะไรอีกหลายอย่าง (บอกไม่ได้ครับ) นำเข้ามาจากจีน

Q: อ่าว รถญี่ปุ่นทำไมเอาอะไหล่จากจีนมาล่ะครับ ญี่ปุ่นมันก้อไม่ได้ไกลจากจีนเท่าไหร่
A: ผมว่าเอาจากจีนนี่ดีกว่านะครับ เพราะว่า ตั้งแต่รุ่นปี 07 เป็นต้นไป พวกเสื้อสูบ แบริ่ง ข้อเหวี่ยง ลูกสูบ วาล์ว หรืออะไรอีกหลายอย่าง ผลิต หรือ หล่อขึ้นที่ประเทศไทยครับ

Q: แล้วทางฮอนด้ามีนโยบายแก้ไขเรื่องนี้อย่างไรให้กับทางลูกค้า
A: ยังไม่มีคับ

Q: งั้นลูกค้าต้องฟังเสียงเอาเอง สังเกตเอง ใครหมดประกันก้อซวยอ่ะดิ
A: ใช่ครับ ถ้ามีเสียงก้อเข้ามาให้ทางศูนยืบริการตรวจสอบเอาครับ

Q: อ่าว งั้นพวกประเภทขึ้นรถปุ๊บ เปิดเพลงปั๊บแบบผม ก้อซวยไป
A: เงียบ!!! ลูกค้าส่วนใหญ่ก้อจะไปหาข้อมูลจากอินเตอร์เน็ตครับ

เพราะฉะนั้น ท่านใดที่ขับรุ่น 2.0 หรือ 1.8 ตั้งแต่ปี 06 (แม้ว่ารุ่น 2.0 และ 1.8 ปี 06 จะยังไม่มีปัญหา) ลองขับรถแล้วปิดเพลง สังเกตเสยงดังต๊อกๆ จากส่วนหน้าคอนโซลรถ ฝากระโปรงรถ เสียงฟังเองได้ครับ ไม่ต้องให้ใครอัดเทปไปให้ฟังเหมือนหลายๆ ท่านที่อยากให้สมาชิกที่มีปัญหาอัดเสียงไปให้ฟัง หากมีเสียงดังต๊อกๆ เข้าข่ายหมดละครับ ที่สำคัญลองไปขับในวอยที่รถวิ่งได้ช้า เพราะเสียงยางจะไม่ดังกลบเสียงดังกล่าว และลองชลอเบรกดูครับ เสียงส่วนใหญ่จะดังเวลาที่ชลอเบรกครับ

กระทู้นี่โหวตเน้นแค่ความสวยครับ ไม่เน้นเครื่อง หรือ ภายใน หรืออะไรทั้งนั้น
http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V8799364/V8799364.html#51

แก้ไขเมื่อ 23 ม.ค. 53 22:39:22

จากคุณ : fowleres
เขียนเมื่อ : 23 ม.ค. 53 21:42:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com