Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

???...เวลาขับตรงผ่านสี่แยก(ที่ไม่มีสัญญาณไฟ)เปิดไฟฉุกเฉินกันรึเปล่าครับ...???  

เวลาผ่านก็เปิดตลอดเลย (0 คน)
  ไม่เคยเปิดเลย (78 คน)
  เปิดบ้าง ไม่เปิดบ้าง แล้วแต่สถานะการณ์ (6 คน)

0.00%
  เวลาผ่านก็เปิดตลอดเลย (0 คน)
 92.86%
  ไม่เคยเปิดเลย (78 คน)
 7.14%
  เปิดบ้าง ไม่เปิดบ้าง แล้วแต่สถานะการณ์ (6 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 84 คน

อยากทราบว่าคนส่วนใหญ่ เวลาขับรถตรงไปผ่านสี่แยก(ที่ไม่มีสัญญาณไฟ)จะเปิดไฟฉุกเฉินกันไหมครับ

โดยส่วนตัวผมเอง ไม่ค่อยได้เปิดครับ (ยกเว้นช่วงที่รถหนาแน่น) เพราะผมคิดว่าหากเปิดจะทำให้รถที่มองมาจากทางอื่นสับสนได้นะครับ (เช่น หากเราเปิดไฟอยู่เพื่อจะขับตรงผ่านสี่แยก รถที่วิ่งมาจากทางซ้ายของเราจะมองเห็นไฟเลี้ยวเราด้านเดียว ก็อาจทำให้คิดว่าเราจะเลี้ยวซ้าย อาจเกิดอุบัติเหตุได้ครับ)

อีกอย่าง มีกฏหมายหรือว่าข้อกำหนดทางราชการไหมครับ ว่าจะต้องทำยังไงเวลาผ่านสี่แยก(ผมไม่ทราบจริงๆ)ผู้รู้กรุณาตอบด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 24 ม.ค. 53 10:55:01

จากคุณ : hyperman
เขียนเมื่อ : 24 ม.ค. 53 10:54:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com