Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

TOYOTA New Altis 2008 และแล้วสิ่งที่ว่าปกติกลับเป็นปัญหา  

เมื่อวันที่ 11 กรกฎาคม 2551 ผมถอยรถ TOYOTA Altis 2008 เป็นวันแรก หลังจากจองไว้ตั้งแต่ 2 กุมภาพันธ์ 2551 ซึ่งเป็นวันที่ 2 ของการเปิดตัว(1-3 ก.พ. 51) เมื่อวันที่ 16 กรกฎาคม ได้ขับรถคันนี้ไปรับแฟนที่ขอนแก่น ได้ขับเต็มที่ 100-140 กม./ชั่วโมง ปัญหาที่สงสัยในตอนนั้นคือ เมื่อขับรถด้วยความเร็ว 100 กม./ช.ม. ขึ้นไป พอเท้าถอยออกจากคันเร่ง แต่ความเร็วกลับพุ่งขึ้นไปอีกระยะหนึ่งจนต้องเหยียบเบรคชลอความเร็วแทนที่จะลดลงเองหลังจากที่ถอยเท้าออกมาแล้ว และที่สงสัยมากขึ้นไปอีก ตอนขากลับผมกลับบ้่านโดยใช้เส้นทางสายขอนแก่น-สกลนคร ต้องผ่านเทือกเขาภูพาน ต้องขึ้น-ลงเขา ซึ่งไม่ได้สูงมากมายอะไร ใช้เกียร์ต่ำ1-2-3 ในการขับขึ้น-ลง ในขณะลงเขาผมระมัดระวังมากเพราะไม่ค่อยเคยชินกับทางภูเขา ตอนขับลงเขาผมใช้เกียร์ 1 โดยที่แทบจะไม่ได้แตะคันเร่งเลย แต่รถกลับพุ่งพรวดๆลงอย่างน่าตกใจ จนทำให้ผม แฟน ลูกชาย ลูกสาว ตกใจพอสมควร และผมซึ่งเป็นคนขับต้องแตะเบรคอยู่ตลอด (ผมเคยขับกระบะนิสสันขึ้นเขาพนมรุ้งในลักษณะเดียวกัน ตอนขับลงด้วยเกียร์ 1 ก็แทบไม่แตะเบรคเลยเกียร์จะช่วยเป็นเบรคโดยอัตโนมัติ) ปัญหานี้คาใจผมมาตลอด เมื่อเดินทางเข้ากทม. ต้องไปโบกรถแท็กซี่เพื่อเดินทางไปที่ต่างๆโดยโบกรถแท็กซี่ยี่ห้อและรุ่นเดียวกัน และถามถึงปัญหาที่ผมพบกับของคนขับแท็กซี่ว่าเป็นเหมือนกันไหม ส่วนใหญ่ได้รับคำตอบว่า เป็นธรรมดาของรถรุ่นใหม่ที่คันเร่งที่ควบคุมด้วยระบบไฟฟ้า ผมก็เลยคิดว่านี่คือปกติของรถ รุ่น ยี่ห้อนี้ แต่มาวันนี้กลับปรากฎว่าในต่างประเทศที่เขาให้ความสำคัญกับผู้บริโภค มีการrecall รถยี่ห้อนี้และมีรุ่นนี้ด้วยเข้าไปแก้ไข ใครที่ซื้อ ใช้รถรุ่นนี้ประสบปัญหาอย่างที่ผมพบบ้างไหมครับ มาแชร์ประสบการณ์ให้ได้อ่านบ้างนะครับ

จากคุณ : คนธรรมดา
เขียนเมื่อ : 2 ก.พ. 53 20:07:30 A:113.53.138.88 X: TicketID:167773

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com