Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ประสบการณ์ ลุ้นระทึกกับการจองเลขทะเบียน ."โอ้ยอะไรกันจ้า"  

ขอแชร์ประสบการณ์การไปจองเลยทะบียนที่สุดแสนจะลุ้นระทึก  
         เนื่องจากเป็นรถคันที่ 3 ที่ออกในรอบ 3 ปีแต่2 คันแรกให้เซลจัดการเรื่องทะเบียนให้ เพราะขี้เกียจไปจองแต่คันนี้ กะให้เป็นรถครอบครัว และเห็นว่าการจองไม่ยุ่งยากมาก แล้วก็อยากได้เลขสวยๆ เอาวะ จองก็จองลองดู

พอได้รถมาปลายปี ที่แล้ว ก็ดูหมวดอักษร
      …..เอ มันไม่สวยแหะ เป็น ฎง อะไรซักอย่างตอนนั้นก็เลยเอ????? เอาไงดีละ?????  ตกลงก็รอแล้วกันไว้ค่อยไปจองรอให้ขึ้นหมวดใหม่ก่อน แล้วหมวดใหม่ก็มาเป็น ฎฉ  ไม่ไหวๆ ยังๆ รอไปก่อน แต่คราวนี้ รู้ เวปแล้ว เปิดดูทุกวัน เลย

พอดีมีน้องที่รู้จักบอกอยากได้เลขอะไรบอกได้เลย เค้ารู้จักคนข้างใน ล็อคไว้ให้ได้เลย   เราก็จัดเลยเห็นว่าเดียวจะ ฎช แล้ว(จริงๆอยากได้ ฎฌ 99xy แต่สงสัยนานเอาวะ ล็อค ฎช 99x กะ ฎช 99xyให้หน่อย
    ที่นี้ไอ้เราก็เย็นใจไม่ได้ดูในเวปเลยเปิดดูอีกที่ให้จอง ฎช 5500-7500 อ้าวนี้มันเลย99xไปแล้วนิหว่าโทรหาอ้ายน้องรักในบัดดล

เรา            ”เลขรันไปจะ 9 พัน แล้ว ได้ไหม 99x งะ หรือ ล็อค 99xy ไว้นะ จะได้แล้วใช้ไหมอ้ายน้องรัก”  

อ้ายน้องรัก   “ พี่ๆ ผมลืมงะไม่ได้คุยกะเค้าเลย  พี่ว่างไหมงะ ไปที่ขนส่งเอาบัตรไปด้วยนะแล้วนัดไปเจอกัน”

เราคิด           @จะนัดทามไม่ฟะตรูไปจองเองก็ได้แบบนี้@

แล้วก็วางสายไปกะว่าพรุ่งนี้จะไปแต่เช้ากะไปจอง ฎช 99xy แต่ดันติดงานเอาฟะก็ดีรอ ฎฌ 99xy เลยละกันไม่รีบคงอีกนาน
.....เมื่อวันก่อนเลยลองดูในเวปอ้าวยัง ฎช 5500-7500อยู่เลย อหรือคนจองน้อย    
      เรา     @ไม่เป็นไร ฎฌ 99xy อีกนานเดี่ยวต้อง ฎซ  ฎ…. อีกนานกว่าจะ ฏฌใจเย็นใจเย็นพอมาวันนี้ก็ยุ่งแต่เช้าจนไปกินข้าวเที่ยงกลับมาทำงานอะลองดูหน่อยซิ  

เรา       @เอมันยัง  ฎช 5500-7500 แปลกนะเนี้ยสงสัยเวปมีปัญหาอะไม่เป็นไรอีกนานลองเข้าไปดู Pantip ซิมีไรupdateกันบ้าง@      

.....เปิดปุ่ม ไปเห็น กระทู้ ของคุณ “prettykai” http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V8841174/V8841174.html

เฮ้ยเปิด ฎฎ  เฉยเลยเราเข้าไปอ่านตอนบ่าย2เกือบบ่าย3และเวรละซิดันข้าม ฎฌ ไปเลยแล้วถ้าหลุด ฎฎ นี้ แย่แน่
        เรา    @รีบไปละตูเผื่อทันพอดีมีListเลขไว้แล้วถ้าไม่ทันก็ดูไว้ก่อนเค้าคงแบ่งเป็นช่วงๆเหมือนหมวดอื่นเราเลยเอาเลขที่เตรียมไว้มาเรียงจากน้อยไปมาก  เสร็จ
     …..ขับรถออกมาพี่ตั้มปิดซอยห้ามเลี้ยวซ้ายอีกอะไม่เป็นไรเดียวไปทางลัดขับมาถึงปากซอยเราอยู่ซ้ายสุดอยู่ๆก็มีเจ้จากไหนไม่รู้ขับCityมา เบียดจะเข้าซอเฉย เราก็รีบแต่อะใจเย็นใจเย็นเดียวไปไม่ถึงอะให้เจ้ไปก่อนก็ได้เจ้แกก็ขับสุดยอดไปเรื่อยๆซะงั้นเราก็ดูว่าน่าจะไปออกทางเดียวกันแหงๆตามครับขับตามครับพี่น้องตามๆๆๆๆๆเอ้าเจ้แกหยุดครับพี่น้องถอยตูดมาเราก็จอดดูแกกลับรถ

เรา      @อีนี้หลงนี้หว่าเวรละตู@

กลับรถบ้างเราที่นี้ไปตามสัญชาตญาณ ตัวเองละวะ
………ไปถึงขนส่ง 3:35
      เรา   @ยังพอได้เว้ย@แต่เจอพวกถอยจอดเกือบ5นาทีมีพวกแซงขวาเข้าหน้อาคารอีกทั้งๆที่คันอื่นๆเค้าก็จอดต่อๆกันอะไรกันฟะ  
      เรา   @เอานะถึงและใจเย็นๆ@    

โชคดีเล็งที่จอดไว้แล้วตอนกลับรถและตอนบ่ายๆรถจะโล่งเข้าหน้าตึก 2 ปุ๊ปได้จอดเลย ที่นี้ตรงดิ่งชั้น 5 เลยไปถึงโห้คนเยอะแฮะแต่ไม่เยอะเท่าทีคิดเพราะปกติเปิดหมวดใหม่คนก็เยอะและแถมนี้เป็นหมวดตัวคู่ด้วยแต่สงสัยคนคาดไม่ถึงไหนไปดูเลขจองก่อนเลย  
       เรา    @เฮ้ยนี้เปิด 100-9997เลยนี้หว่า@ เอาเลขที่จดไว้มาดูกำ99x  99xy มายมีให้จองเลขหายไปซะงั้น   ดูเลขที่เหลือใหม่  

เรา   @ทามมายเลขมันเยอะนักวะเนี้ย ตาลายหมดแล้วแล้วทำไมเลขมันโดดไปโดดมาไม่เรียงฟะ@

ดูอยู่ 2 รอบพึ่งถึงบางอ้อเลขเค้าพิมพิ์ซ้ายไปขวาแล้วขึ้นบรรทัดใหม่ไอ้เรามันถนัด Excel บนลงล่างแล้วขึ้นหัวใหม่  เอาใหม่ตั้งใจดูใหม่  

เรา    @เอ้ยทามไมที่เตรียมมาที่มีให้จอง มันมีคนเอาไปหมดแล้วฟะ@

(สังเกตจากที่มีคนเอาปากกาขีดๆไว้) เดิน ดูมันอยู่ 4 5 รอบ เขียนใบจองรอไว้และเหลือแค่กรอกเลย ไอ้เลขที่จดไว้ก็เรียง น้อยไปมาก เพราะดันนึกว่าจะแบ่งเป็นวันๆให้จองที่ไหนได้มันดันเปิดพรวดเลยเอาไงละที่นี้ ตาลายไปหมด

เรา    @เอาวะไหนๆก็มาแล้วลองดูจองให้มันจบๆไปเลย@

ขณะที่เดินดูเลขเจ้าหน้าที่ก็เดินออกมาบอก

เจ้าหน้าที่  “เร็วนะครับเร็ว จะปิดแล้วนะครับจะ4โมงแล้ว 4 โมงแล้วปิดเลยนะครับ”

เราก็ดูเลยเลขที่จดมาอันไหนเปิดจองบ้างเนี้ยแล้ววงๆไว้ ผลปรากฏว่าไอ้ที่เปิดจองดันโดนวงไปหมดแล้วกำ
        เรา    @เอาไงดีอะลองดูเบอร์ ที่วางๆ สวยๆแทนแล้วกัน@

….. ได้มาเบอร์ ซึ่งไม่ได้ตรงกะข้อกำหนดที่เราเตรียมมาเลยเช่นต้องมี 8 กะ 9 บวกกันต้องได้ 8….แถมกำลังจะปิดจองเอาไงดีฟะ

เรา    @เอาวะเขียนที่เราจดมาก่อนไว้ต้นๆแล้วกันเผื่อคนที่จองไว้ยกเลิกแล้วปิดท้ายด้วยเบอร์ที่ว่างแน่ๆอย่างน้อยก็ได้ ฎฎ กะเลขสวย(ที่คิดแบบกะทันหัน) แน่ๆวันนี้ เพราะพรุ่งนี้ไม่ว่างมาถ้าไม่จองหมด แน่ ฎฎ @
    กรอกๆๆๆๆใส่เบอร์ ที่ เตรีมมาไป 4 เบอร์แถมเรียงจากน้อยไปมากไม่ได้เรียงจากชอบมาไปหาชอบน้อย  เพราะคิดว่ายังไงก็ไม่ได้และก็ปิดท้ายด้วยเบอร์ที่ 5 ที่พึ่งเลือกเมื่อกี้ถ้าไม่ว่างทั้งหมดนี้ก็ช่างและไว้มาดูหมวดอื่นเดินเข้าไปยื่นอีก 5 นาทีจะปิดแล้ว (เขียนมานะยาวนะครับ แต่เวลาที่ใช้ทำตั้งแต่ไปถึงขนส่งนี้ไม่กี่สิบนาทีเลยแบบว่า !@##! มาก  
.....เข้าไปยื่นรับบัตรคิวปั้บเจ้าหน้าที่ถามเจ้าของรถนะ

เรา          ” ครับ”
    เจ้าหน้าที่  “ เรียงตามนี้นะ”
    เรา          ”ครับ!@##!”  

แล้วเจ้าหน้าที่ก็แอบปิดโพย (ต้องแอบเปิดกลัวคนเห็นเลขหรือเปล่าไม่รู้)แล้วก็เงยมามองหน้า แล้วก็วงในโพย แล้วก็เขียนเลขในใบเรา

เรา        @งง เขียนเลขไรฟะ@
     เจ้าหน้าที่ "ได้เบอร์ แรกนะไปยืนรอด้านขวา”

แล้วก็ยืนบัตรคิวพร้อมเอกสารกลับมา เราก็ไปยืนรอและเปิดดูเลข

เรา      @เอ้าได้เบอร์แรกเลยนี้หว่า ฎฎ 9xy8 แสดงว่าไอ้ที่วงๆขีดๆข้างนอกมันก็ยังมีว่างนี้หว่า ….ห้วย

ไอ้ที่ดูไว้อันดับแรกๆ ดันไปอยู่ ที่ 3 ที่ 4 บางอันก็ไม่ได้เขียน นี้ถ้าเขียนก็อาจจะยังว่างแล้วก็ได้เลยนะเนี้ย
     เรา         @อะไม่เป็นไรเดียวยื่นๆไปก่อน อาจแค่จอง@
    เจ้าหน้าที่  ”เอาเชิญนั่งครับ เชิญๆ”

เรานั่งแล้วก็ยื่นเอกสารไป แล้วเจ้าหน้าที่ก็ให้เราเซ็นต์ ชื่อแล้วก็ให้เราดูเบอร์ที่เขียนว่า ฎฎ 9xx8

เรา         “ได้เบอร์นี้เลยเหรอครับ ไม่ต้องรอเหรอครับ”
    เจ้าหน้าที่  ”ครับได้เลย จดภายใน 60 วันนะครับ เรียบร้อยครับ”  

เราแบบว่า !@@##!  แล้วก็ลุกเดินออกมายืนดูเลขอีกที่โดยจะสังเกตว่าบางเลขจะหายไปพวก 998  9998   8009  8999 9899  9989  ซึ่งน่าจะจองได้เพราะไม่ใช้เลขประมูลแต่คงมีคนจองคิวเยอะก็เลยตัดออกและอีกอย่างเลขที่ขีดๆก็อาจจะว่างอยู่  ยังไงถ้าใครจะไปก็เตรียมเลขไปซัก 10-15 เบอร์แล้วก็ไปดูที่เค้าเปิดให้จอง ถ้ามีเลขและถูกหรือไม่ถูกขีดก็เขียนไปก่อนซัก 8-9 เบอร์และก็ดูที่ใสๆปราศจากมลทินที่ชอบตรงนั้นเขียนไปอีก 1-2 เบอร์ กันเหนียวไว้ก่อนรับรองได้วันนั้นแน่ๆรวมๆแล้ว วันนี้ ผมใช้เวลาอยู่ที่ขนส่งประมาณ 20 นาที เพื่อจองทะเบียน แต่ เวลาที่ทำเรื่องจริงๆ ไม่ถึง 3 ถึง 5 นาที เลย เร็วมากๆ ขอชมระบบนี้จริงๆครับ  ผมขับรถกลับมาบ้านยังงง เลขที่ได้ กะ ขั้นตอนจองทะเบียนอยู่เลย ไปแบบงง จองแบบ งง แล้วก็ได้แบบ งง แต่ก็ ยังได้เลย ใน List กะหมวดสวยๆ ละครับ
เขียนมาซะยาวเลย ขำๆนะครับ Share ประสบการณ์กัน :)

แก้ไขเมื่อ 04 ก.พ. 53 00:18:43

แก้ไขเมื่อ 04 ก.พ. 53 00:08:44

แก้ไขเมื่อ 04 ก.พ. 53 00:00:03

จากคุณ : pjaNNy69
เขียนเมื่อ : 3 ก.พ. 53 23:14:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com