Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เพิ่งเรียนขับรถเป็น จะไปขอ test drive ฝึกขับรถต่อให้คุ้นเคย มันจะน่าเกลียดไหมครับ  

คือ ขอปรึกษาหน่อยนะครับ

ผมเพิ่งไปเรียนขับรถมา และรถที่ใช้สอนก็คือ New City ตัวล่าสุด ซึ่งตอนเรียนก็มีออกถนนปกติ แล้วผมก็ไปสอบใบขับขี่มาได้ปกติ แต่นับจากนั้นก็ไม่เคยได้จับอีกเลย

มีแผนจะออกป้ายแดง Altis 1.6G จึงอยากจะไปขอ test drive ก่อนให้คุ้นเคยกับมัน เพราะมันก็คงมีอะไรที่แตกต่างกันบ้าง อีกอย่างไอ้เราก็มือใหม่จริงๆ ไม่เคยจับอะไรอย่างอื่นมาเลย

ทีนี้ถ้าเราไปขอทดลองขับ เราควรจะบอกเซลตรงๆ ไหมครับว่าเนี่ย เพิ่งเรียนมานะ มาขอทดลองขับให้คล่องๆ หน่อย พวกระบบบางอย่างภายในรถก็อาจจะให้เขา guide ให้ก่อนคร่าวๆ ไม่แน่ใจว่าแบบนี้มันเหมาะไหมครับ เซล์เขาจะว่าไหมว่าไอ้นี่ขับไม่เป็นจะมาให้สอนขับอีก อะไรทำนองนี้

หรือว่ายืนใบขับขี่ ทำเนี่ยนๆ ขอเอารถออกมาทดลองขับเลย อย่าให้เขารู้ว่าเราเพิ่งหัดขับ แต่ก็ไม่แน่ใจว่าเซล์เขาจะมานั่งด้วยหรือเปล่า และเขาจะให้เราเอาไปทดสอบกี่วัน

และอีกอย่างคือ ถ้าเราจะไปทดสอบรถรุ่นเดียวกัน หลายๆ ศูนย์มันจะเป็นไปได้ไหมครับ เขาจะเช็คหรือเปล่าว่าเราเคยไปทดสอบที่ศูนย์นี้มาแล้ว

ใจจริงผมตั้งใจจะออกรถอยู่แล้วนะครับ เพียงแต่อยากจะให้มีคนแนะนำให้ขับให้คล่องๆ ก่อน ให้คุ้นเคย เสร็จแล้วก็คงซื้อแน่นอน เพียงแต่เนื่องจากมือใหม่มาก รถที่บ้านก็ไม่มีให้ลองขับ เลยต้องมาฝึกขับจาก test drive ไปด้วย พี่ๆ มีความเห็นว่ายังไงบ้างครับ

จากคุณ : Stimpack
เขียนเมื่อ : 7 ก.พ. 53 17:13:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com