Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พี่ดำกับช่างปึ้ด  

ถึงเวลาที่ต้องพาพี่ดำ (3 ห่วงสีดำ) ไปหาหมอครับ แอร์ไม่เย็น เลยเอาไปให้ร้านแถวบ้านเติมน้ำยาแอร์ แต่ร้านนั้นบอกว่าอัดน้ำยาแอร์ไม่เข้า วาวล์ตัน ต้องเปลี่ยนอะไหล่ ที่ร้านมีของเชียงกงราคา 2,600 บาท แล้วก็ค่าพัดลมด้วย เพราะพัดลมไม่หมุนอีกประมาณ 1,000 นึง ยังไม่รวมค่าแก้ไขอื่นๆถ้าเช็คแล้วมีรั่ว โอพระเจ้านี่ฉันต้องเสียเงินถึงประมาณ 4,000 บาทเป็นอย่างต่ำเลยหรือนี่

คิดแล้วก็เลยบอกว่าไว้วันหลังแล้วกัน ปฏิเสธอย่างเดียว ก็เลยมาค้นหาใน Pantip เจอข้อมูลช่างปึ้ดที่เป็นลูกศิษย์ของช่างทรัพย์แถวบางบ่อ ก็เลยเอาวะ ลองดู เลยโทรนัดกับช่างปึ้ดว่าวันศุกร์ 06/02/2010 จะเอาพี่ดำไปให้ดู  ไปตามแผนที่ที่คุณชมพู่ (คนที่แนะนำใน Pantip) ให้ไว้ใน Pantip ขอบคุณมากครับสำหรับแผนที่ให้รายละเอียดดีมากครับ

ไปถึงก็ประมาณ 9.30 ดีจังคิวแรกเลยแฮะ ช่างปึ้ดก็วัดอุณหภูมิก่อนเลยก็อยู่ที่ประมาณ 20 องศา แล้วก็ค่อยๆถอดชิ้นส่วนออกมาล้าง ล้างตู้แอร์  เปลี่ยนไดเออร์ เพราะไดเออร์ตัวเก่า เก่ามากแล้วแถมเขย่าแล้วมีเสียงอีกต่างหากไม่น่าจะกรองอำไรได้แล้ว จากนั้นก็ประกอบกลับคืน เติมน้ำยาคอม แล้วก็ลองเช็คดูพัดลมแอร์ที่ไม่หมุนเปลี่ยนมอเตอร์ใหม่ก็ยังไม่หมุน สุดท้ายเป็นที่สายไฟครับ ช่างปึ้ดก็เลยบอกว่าผมจะลองทดสอบมอเตอร์อันเดิมดูถ้ายังใช้ได้ก็ไม่ต้องซื้ออันใหม่ "พี่จะได้ประหยัดเงิน เสียดายเงิน" ปรากฎว่าใช้งานได้ครับ

จากนั้นก็ลองเติมน้ำยาแอร์ปรากฎว่าเติมน้ำยาแอร์ไม่เข้าครับ ช่างปึ้ดก็ต้องถอดออกมาใหม่แล้วก็ลองเปลี่ยนวาวล์ ถ่ายน้ำยาแอร์ออกแล้วลองเติมน้ำยาแอร์ใหม่ สำเร็จเติมน้ำยาแอร์ได้แล้ว ปรับความดัน จนในที่สุดความเย็นสุดท้ายอยู่ที่ 5 องศา ครับ เย็นสุดขั้วเลยครับ กว่าจะซ่อมอะไรเสร็จปาเข้าไป 17.30 น. 8 ชั่วโมงครับ แต่ก็สุดคุ้มครับ

วันรุ่งขึ้นเลยพาพี่ดำไปเที่ยว โอ้แม่เจ้า เย็นสุดๆทั้งตอนเช้า กลางวัน เย็น พี่ดำผมสามารถสู้แดดได้แล้ว ประทับใจช่างปึ้ดตรงที่พูดว่า "ผมไม่ให้พี่กลับบ้านถ้าแอร์รถพี่ไม่เย็นเท่าที่พี่ต้องการ" อ้อ! ลืมบอกค่าเสียหายครับทั้งหมด 1,400 บาทครับ ก็แค่อยากเล่าให้ฟังถึงความประทับใจครั้งแรกกับการนำพี่ดำไปรักษาแอร์ครับ

จากคุณ : Tsubaza
เขียนเมื่อ : 9 ก.พ. 53 20:00:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com