Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาดูวิธีการแจ้งยกเลิกการชำระภาษีรถล่วงหน้ากับธนชาต  

วัตถุประสงค์การตั้งกระทู้นี้ เพื่อบอกกล่าวกับสมาชิกที่ไม่ต้องการการบริการต่อภาษีรถล่วงหน้ากับ ธนชาต เท่านั้น ไม่ได้ตั้งเพื่อจะมาให้เสียดายเงิน 150 บาท สำหรับค่าบริการที่ทางธนาคารเรียกเก็บหรอกครับ ถ้าได้ลองอ่านเนื้อหาในจดหมายท่านจะทราบว่า ไม่มีข้อความไหนที่บอกว่าจะสามารถยกเลิกการบริการนี้กับ ธนาคารได้อย่างไรบ้าง โปรดจงเข้าใจวัตถุประสงค์ของกระทู้ และอย่าเบี่ยงเบนประเด็นจนทำให้วัถุประสงคืของกระทู้นี้เสียไปครับ

ท่านไหนผ่อนรถกับธนชาตอยู่ แล้วต่อทะเบียนเองมาโดยตลอด แล้วท่านจะงง เมื่อท่านได้รับจดหมาย ฉบับนี้ ว่าเดี๋ยวนี้ ธนาคารธนชาต มีบริการ ต่อทะเบียนพร้อม พรบ. ล่วงหน้าให้เรา 3 เดือน (แหมกะให้เราแอบไปต่อเองไม่ได้เลยใช่ไหมละ เพราะ ปกติเราสามารถต่อทะเบียนได้ล่วงหน้า 3 เดือนครับ) แต่ถ้าเราไม่ต้องการการบริการนี้หละ ถึงแม้ว่าทางธนชาตจะลดค่าบริการจาก 300 เหลือ 150 บาท เราจะทำยังไงดีละในเมื่อ ข้อความในจดหมายไม่มีบอก ว่าเราจะสามารถยกเลิกได้ไหม

ช้าก่อน เรามีวิธียกเลิกครับ เพียงท่านทำตามขั้นตอนดังนี้

1. สำเนาบัตรประชาชนของผู้เช่าซื้อ แล้วเขียนข้อความในใบสำเนาดังนี้

1.1 เลขที่สัญญาการเช่าซื้อรถของตัวท่านเอง

1.2 แจ้งเรื่องที่ต้องการให้ธนชาตดำเนินการ ในที่นี่ ท่านก็เขียนข้อความประมาณว่า ไม่ต้องการให้ธนาคารธนชาตชำระค่าภาษีรถยนต์ประจำปีและไม่ต้องการให้ธนาคารธนชาตจัดหา พรบ. ภาคบังคับให้ โดยมีความต้องการที่จะชำระค่าภาษีรถยนต์ประจำปีและจัดหา พรบ. ภาคบังคับ ด้วยตนเองทุกปี

1.3 ใส่เบอร์โทรศัพท์สำหรับติดต่อกลับ

1.4 รับรองสำเนาถูกต้อง

1.5 ข้อนี้สำคัญ ท่านต้องดำเนินการ ก่อน ที่รถของท่านจะถูกต้อทะเบียนล่วงหน้า ก็คือ ท่านต้องทำเรื่องยกเลิกก่อนล่วงหน้าอย่างน้อย 3 เดือน โดยปกติจดหมายฉบับนี้จะส่งมาก่อน 4 เดือน ก่อนการชำระภาษีครับ
2. ส่งเอกสารทาง fax ไปที่หมายเลขดังนี้ (เลือกเอาเองนะครับชอบเบอร์ไหน)
           02-277-3131
           02-217-5444
           02-217-5203

3. จากไหนให้ท่านโทรสอบถามผลเป็นระยะจาก 1770 ครับ ท่านไหนจะโทรไปจิกบ่อยๆก็ตามสะดวกนะครับ

สุดท้ายขอให้โชคดีไม่เป็นหนี้ครับ

แก้ไขเมื่อ 11 ก.พ. 53 18:15:48

จากคุณ : surveyCU
เขียนเมื่อ : 11 ก.พ. 53 12:14:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com