Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ได้ใบขับขี่ตอนเช้า ... เจอตำรวจตอนบ่าย นี่มันวันอะไรกันละเนี่ย !!  

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V8860061/V8860061.html

ต่อจากกระทู้ด้านบนที่ผมไปสอบใบขับขี่จักรยานยนต์ไม่ผ่าน

วันนี้ผมสอบผ่านแล้วล่ะครับ ได้คะแนน27แน่ะ
สอบเป็นคนแรกเลย ผ่านคนแรกด้วย ดีใจสุด มีใบขี่กับเขาแล้ว
แล้วก็ถือโอกาสต่อใบขับขี่รถยนต์เป็น 5 ปีด้วยครับ
ของผมบัตรรถยนต์ชั่วคราว 1 ปี สามารถต่อเป็น 5 ปีได้ก่อนวันหมดอายุ
ของบัตร 1 ปี 60วันครับ ทำได้แน่นอน ยืนยันครับ
แต่จะใช้บัตรใหม่ได้ก็ต่อเมื่อบัตรเก่าหมดอายุแล้วนะครับ

ขั้นตอนไม่มีไรมากครับ ยื่นเอกสารไปพร้อมกับตอนทำใบขับขี่จักรยานยนต์ครับ
ไม่ต้องสอบไรเพิ่มเลย เท่านี้ก็ออกบัตรมาพร้อมกัน
หน้าเหมือนกันเด๊ะๆทั้งสองใบ ค่าทำบัตรก็ตกประมาน730บาทครับ
(หยิบออกมาสองใบแล้วแอบงงนิดๆ เพราะมันเหมือนกันทั้งสองใบ)

ทีนี้ผมก็ขี่รถกลับบ้านด้วยความสบายอารมย์ บ้านผมอยู่ในกรมทหารย่านบางเขนครับ
ก็ขี่มอไซต์มาเรื่อยๆ ใช้ถนนสายพหลโยธิน รถไม่ค่อยติด แต่รถเยอะครับ

เอาล่ะครับ มาถึงหน้าม.เกษตร... เห็นมาริบๆแล้ว ด่านตรวจๆๆ
แต่สบายใจแล้ว เพราะมีใบขับขี่ แต่ก็กังวลใจนิดหน่อย
เอ.. รถมอไซต์เรายังไม่มีทะเบียนเพราะพึ่งซื้อมา น่าจะโดนข้อหาอะไรสักอย่างแน่ๆ อีกอย่างนึง แต่ใบเอกสารที่ร้านให้เรามาก็มีนี่หว่า..
แต่ที่กังวลที่สุดคือ "ผมใช้หมวกกันน๊อคของหน้าสาวที่เป็นตำรวจ ซึ่งมีตราโล่ตำรวจ"
ผิดรึป่าวไม่แน่ใจ ในใจตอนนั้นคิดแบบนี้ เพราะไม่เคยใช้
ยืมน้ามาเพื่อขี่ไปสอบ เพราะยังไม่มีหมวกกันน๊อคที่จะขี่ออกข้างนอก ยังไม่ได้ไปซื้อครับ

ซึ่งไม่ได้อยากจะใช้ เพราะกลัวจะโดนกล่าวหาว่าแอบอ้างว่าเป็นตำรวจเหมือนกัน ความจริงคือผมไม่มีหมวกที่ปิดหน้ากากได้ มีแต่ครึ่งใบ กลัวจะโดนลมประทะเข้าหน้า จึงยืมของน้าสาวตัวเองที่เป็นตำรวจ
ถามน้าแล้วว่าผิดกฎหมายไหม น้าบอกไม่ผิด เพราะเอ็งไม่ได้ใส่ไปเบ่ง หรือใส่เพื่อทำให้คนเข้าใจผิด ใส่ได้ แต่ถ้าเอาไปแอบอ้างเมื่อไหร่ก็อาญาเลยนะ

เมื่อถึงตำรวจ ดาบแกก็ถามเลยครับ...
ดาบ : เฮ้ยน้อง ขอดูใบขับขี่หน่อย
(ไม่ต้องสวัสดี ไม่ต้องทักทาย เรียกใบขับขี่เลย ตามฟอร์ม)
ผม : ครับ ได้เลย เนี่ยผมเพิ่งทำบัตรมาเลยตะกี้นี้ครับ
(แอบภูมิใจในตนเองที่มีบัตรถูกต้องเป๊ะๆ)

ดาบ : เฮ้ย รถไมไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนว่ะเนี่ย
(เอ้ย ไม่สนใจเรื่องบัตรเลยนี่หว่า)
ผม : ครับ รถมอไซต์เพิ่งซื้อมายังไม่ถึงอาทิตย์เลยครับ มีเอกสารใต้เบาะ

ดาบ : ไม่ต้อง เฮ้ย มรึงเอาหมวกใครมาใส่ว่ะ แอบอ้างนี่หว่า
ผม : ไม่ครับ พอดีผมยืมมาจากน้าสาวที่เป็นตำรวจอยู่ที่ สน. .... ยืมมาใส่เพราะมีกระบังลมครับ ผมยังไม่ได้ซื้อเลยครับพี่

ดาบ : ไม่ต้องพูด กรูเอามรึงอ้วกแน่ น้ามรึงนะใคร กรูไม่สนหรอก
ไหนมรึงบอกน้ามรึงอยู่สน.นี้ กรูน่ะเป็นจราจรกลาง กรูเคยอยู่สน.นี้ น้ามรึงชือไร ต่อสายเลย
ผม : ได้ครับพี่ รอสักแปปนะครับ
(ใจดีสู้เสือสุดๆ พูดเพราะกับดาบแกดีทุกคำ แกเหนี่ยวซะผมเป็นทาสแกเลยครับ)

ผมก็โทรศัพท์ไปให้น้าผมรับ ก็รู้จักกับแกจริงๆ ทีนี้ก็มาที่บทสนทนากับผมต่อครับ ... ดีนะที่เติมเงินใส่ไว้นิดหน่อย เฮ้อ

ดาบ : เฮ้ยน้อง มรึงรู้ไหมว่าใส่หมวกมันคือแอบอ้างการเป็นตำรวจ ผมมรึงก็ยาวมาก เสียสถาบันหมด หร่า
(ผมของผมสั้นกว่ารองทรงอีกนะครับพี่ดาบ)
ผม : ครับพี่ครับ

ดาบ : ดีนะที่มรึงมาเจอกับหมวดจ๊าบ! น้าเมิงมันรุ่นน้องกรู โชคดีไปหร่า (ยศท่านแค่ดาบ แต่ท่านแทนตัวเองว่าหมวดเลยนะพ่อคุณ!!)
ผม : ครับ ขอบคุณครับพี่

ดาบ : รอดไปนะมรึง หร่า เสียสถาบันกรูหมด ผมก็ยาว (ตกลงเพราะผมยาว และใส่หมวกตำรวจ ทำให้เสียสถาบันเลยนะครับเนี่ย)
ดาบ : ไป มรึงไปเลย ไปได้แล้ว ไปเลย มรึงไปเลย
ผม : ขอบคุณครับพี่

ดาบ : มือมรึงมีไหม ไหว้เป็นไหม ไหว้กรูน่ะ !
ผม : .... (ลังเลใจมาก ไม่อยากไหว้มันแล้วอารมย์นั้น ใจเย็นสุดๆ)
ผม : ครับ ขอบคุณพี่มากครับ (จำใจไหว้ปลกๆไปหน่งที)

เฮ้อ .. ผมต้องรีบกลับไปเข้าบ้าน เพื่อเอามอไซต์มาไว้
แล้วนั่งรถต่อไปมหาลัยที่อยู่แถวรังสิตอีก
จึงนั่งทบทวน อืม ก็จริงของเขาที่เรานั้นไม่เหมาะสม ที่ไปเอาหมวกของตำรวจไปใช้
ซึ่งนับได้ว่าเป็นทรัพสินย์ทางราชการอย่างหนึ่ง
ถึงแม้น้าจะซื้อมาใช้เองก็เถอะ ไม่ใช่หมวกที่แจก
แต่เป็นหมวกซื้อขาย ผิดตรงที่มีตราโล่นี่แหละมั้ง

ผมนั้นพร้อมน้อมรับความผิดครับ
แต่ตรงที่ติดใจมากๆ คือบังคับให้ผมไหว้ดาบผู้นั้นมัน
มันฝืนใจผมสุดๆ จากการสนทนาแล้วผมนั้นพยายามพูดน้อยที่สุด เพื่อที่พี่ดาบแกไม่ต้องหาเรื่องผม
เพราะน้าผมสอนมาอย่างนั้น เพราะกับตำรวจล่ะก็ยิ่งพูดยิ่งโดนเยอะ
ส่วนตัวผมเองก็เรียนครับกฎหมาย รู้บ้าง แนะนำคนอื่นได้บ้าง ผมเจ็บใจมากที่บังคับผมให้ไหว้
และพูดจาข่มขู่อยู่ตลอดเวลา ดูหมิ่นซึ่งหน้า และไม่ให้เกีรยติกัน

นี่ละครับ วันแรกได้บัตรก็โดนเลย
ตอนนี้ผมกำลังรอรายชื่อจริงของดาบท่านนั้นอยู่ เพราะดาบท่านแกเคยอยู่สน.เดียวกับน้าผม ความจริงน้าผมบอกว่าดาบคนนี้เก่งนะ แต่เก่งในเรื่องทำยอด เมียสองคน ผ่อนบ้านสองหลัง หาเงินเก่ง เป็นที่เกลียดชังของเพื่อนๆ แต่เป็นที่รักของผกก.
เมื่อผมได้ชื่อจริงแล้ว ผมจะทำการร้องเรียนเป็นลายลักษณ์อักษรผู้บังคับการขึ้นตรงต่อดาบท่านนั้น ดาบท่านคงจะรู้แหละว่าผมเป็นใคร ตอนนี้ผมก็เขียนหนังสือร้องเรียนแล้วละ ซึ่งน้าผมก็เห็นด้วย

พี่ๆทุกท่านคิดว่าไง ผมยินดีน้อมรับความคิดเห็นครับผม..

จากคุณ : นายสมองเทียม
เขียนเมื่อ : 11 ก.พ. 53 19:41:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com